ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการปักลักษณะงานรูปแบบนี้หน่อยครับ  (อ่าน 186 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thaa1982

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 1
  • จักรปัก: SWF/MAN-12
  • โปรแกรม: Wilcom e2.0
อยากทราบวิธีการปักลักษณะงานรูปแบบนี้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม ,2018 เวลา 12:46:16 น. »
ผมเริ่มฝึกหัดตีบล๊อค แต่เจ้านายอยากได้งานลักษณะนี้ครับ  สำหรับมือใหม่อย่างผมไม่เคยทำครับ ไม่รุ้จะเริ่มต้นยังไงดี อยากถามพีๆว่าดาวสีแดงต้องตัดเป็นชิ้นมาก่อน แล้วค่อยมาปักขอบหรือเปล่า

ออฟไลน์ หน่อย

• หัวหน้าโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 26
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
  • จักรปัก: Richpeace
  • โปรแกรม: wing xp
Re: อยากทราบวิธีการปักลักษณะงานรูปแบบนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม ,2018 เวลา 14:09:21 น. »
ทำเป็นสเต็ปปะผ้าหรือเลเซอร์ก็ได้ค่ะ

ออฟไลน์ เสรี เจริญรัตน์

• ผู้จัดการโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 22
  • ต้นไม้ให้ชีวิต เส้นใยให้ความสุขและผูกพัน
  • จักรปัก: Brother pe-700
  • โปรแกรม: wilcom-es 65 v9
Re: อยากทราบวิธีการปักลักษณะงานรูปแบบนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม ,2018 เวลา 14:17:11 น. »
เอาผ้าแดงตัดรูปดาวแปะติดผ้าเขียวด้วยกาว หรือเดินเส้น run ตรงกลางแนวปัก แล้วปักซาตินสีเหลืองทับเป็นขอบครับ

ออฟไลน์ kriangkraiw

• RiCOMA, KANZEN www.SKTthai.com
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 291
  • ยินดีให้คำปรึกษาเกี่ยวกับงานปักทุกเรื่องครับ
  • จักรปัก: RiCOMA, KANZEN
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2018 เวลา 08:40:18 น. »
งานแบบนี้เรียกว่างาน ปะผ้า ครับ
ทำได้สองแบบคือ
1. ตัดผ้าสีแดงเป็นดาวขึ้นมาก่อน แล้วนำมาวางบนผ้าเขียวแล้วปักขอบกลบครับ
ตอนวางดาวแดงเราอาจจะทากาวด้านหลังแล้วค่อยแปะลงไปเพื่อกันเคลื่อนออกจากตำแหน่งครับ
ก่อนจะวางดาว เราอาจเดินเส้นรันรูปดาวเอาไว้เพื่อตำแหน่งการปักที่แม่นยำมากขึ้นครับ

2. วางผ้าสีแดงลงไปแล้วเดินเส้นรันตามขอบดาว แล้วเอากรรไกรเล็มผ้าออกให้เหลือแต่ดาว แล้วปักขอบกลบครับ

เลือกวิธีแล้วแต่ถนัดและความรวดเร็วกับปริมาณงานที่ทำครับ

เกรียงไกร

SKT. EMBROIDERY CO., LTD.

เครื่องปักคอมพิวเตอร์ SWF Brother RiCOMA KANZEN
เครื่องพิมพ์เสื้อดิจิตอล Brother GT-3
เครื่องทำบล๊อกสกรีน RISO QOCCOPRO
เครื่องพิมพ์ Sublimation EPSON
เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ GRAPHTEC
ไหมปัก Bright เพื่อนที่รู้ใจ...ในงานปัก

บริการด้วยใจ...ที่เป็นหนึ่ง
www.SKTthai.com
www.facebook.com/SKTembroidery

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม ,2018 เวลา 09:56:25 น. »
ทำเป็นสเต็ปปะผ้าหรือเลเซอร์ก็ได้ค่ะ

ขอบคุณคุณหน่อยมากนะครับ

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม ,2018 เวลา 09:59:02 น. »
เอาผ้าแดงตัดรูปดาวแปะติดผ้าเขียวด้วยกาว หรือเดินเส้น run ตรงกลางแนวปัก แล้วปักซาตินสีเหลืองทับเป็นขอบครับ

ขอบคุณเฮียเสรีมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม ,2018 เวลา 10:03:08 น. »
งานแบบนี้เรียกว่างาน ปะผ้า ครับ
ทำได้สองแบบคือ
1. ตัดผ้าสีแดงเป็นดาวขึ้นมาก่อน แล้วนำมาวางบนผ้าเขียวแล้วปักขอบกลบครับ
ตอนวางดาวแดงเราอาจจะทากาวด้านหลังแล้วค่อยแปะลงไปเพื่อกันเคลื่อนออกจากตำแหน่งครับ
ก่อนจะวางดาว เราอาจเดินเส้นรันรูปดาวเอาไว้เพื่อตำแหน่งการปักที่แม่นยำมากขึ้นครับ

2. วางผ้าสีแดงลงไปแล้วเดินเส้นรันตามขอบดาว แล้วเอากรรไกรเล็มผ้าออกให้เหลือแต่ดาว แล้วปักขอบกลบครับ

เลือกวิธีแล้วแต่ถนัดและความรวดเร็วกับปริมาณงานที่ทำครับ

เกรียงไกร

SKT. EMBROIDERY CO., LTD.

เครื่องปักคอมพิวเตอร์ SWF Brother RiCOMA KANZEN
เครื่องพิมพ์เสื้อดิจิตอล Brother GT-3
เครื่องทำบล๊อกสกรีน RISO QOCCOPRO
เครื่องพิมพ์ Sublimation EPSON
เครื่องตัดสติ๊กเกอร์ GRAPHTEC
ไหมปัก Bright เพื่อนที่รู้ใจ...ในงานปัก

บริการด้วยใจ...ที่เป็นหนึ่ง
www.SKTthai.com
www.facebook.com/SKTembroidery

ขอบคุณเฮียเกรียงไกรมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ ทำให้เห็นภาพเลย