ผู้เขียน หัวข้อ: Wings xp กับ จอวายสกรีน  (อ่าน 872 ครั้ง)

ออฟไลน์ npk

• ช่างปัก
  • พลังน้ำใจ 7
  • จักรปัก: TOYOTA 9100 NET
  • โปรแกรม: Wings 1.5
Wings xp กับ จอวายสกรีน
« เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน ,2011 เวลา 23:31:44 น. »
ซื้อมอนิเตอร์ ใหม่เป็นแบบวายสกรีน ใช้โปรแกรม Wings 1.5 จะแก้ไขเรื่องสัดส่วนของภาพได้อย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 250
Re: Wings xp กับ จอวายสกรีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน ,2011 เวลา 00:20:20 น. »
ลองวัดความยาวหน้าจอแล้วใส่ค่าในช่องดูครับ อาจจะได้

ออฟไลน์ npk

• ช่างปัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน ,2011 เวลา 01:08:29 น. »
ทดลองแล้วครับ ไมาได้ผล

ออฟไลน์ lek2000_

• ช่างตีบล๊อก
  • **
  • พลังน้ำใจ 2
  • จักรปัก: swf hi-speed 18heads 12colors
  • โปรแกรม: wings
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน ,2011 เวลา 18:42:11 น. »
ทดลองแล้วครับ ไมาได้ผล

หลังจากทำตามขั้นตอนที่ท่านJTCบอกแล้ว ให้กดทางซ้ายมือที่มีปุ่ม 1:1ด้วยครับ ภาพก็จะrefresh
เกิดการเปลี่ยนขนาดทันที

ออฟไลน์ npk

• ช่างปัก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน ,2011 เวลา 23:19:53 น. »
ทดลองแล้วครับ ไม่ได้ผล

หลังจากทำตามขั้นตอนที่ท่านJTCบอกแล้ว ให้กดทางซ้ายมือที่มีปุ่ม 1:1ด้วยครับ ภาพก็จะrefresh
ผมหาปุ่ม 1:1 ไม่พบครับ

ออฟไลน์ lek2000_

• **
  • พลังน้ำใจ 2
  • จักรปัก: swf hi-speed 18heads 12colors
  • โปรแกรม: wings
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน ,2011 เวลา 22:45:46 น. »
ทดลองแล้วครับ ไม่ได้ผล

ผมหาปุ่ม 1:1 ไม่พบครับ
โทษที ของผมเป็นโปรแกรม wings commander3 ถ้าเป็นwings xp ก็คงจะทำคล้ายๆกัน
คือrefresh ขนาดของลายปักอีกทีที่100% น่าจะหายนะ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 250
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน ,2011 เวลา 23:06:05 น. »
ลองดูสเป็คจอวายสกรีนดูครับ ว่ารองรับที่กี่พิกเซล แล้วไปตั้งค่าหน้าจอในวินโดว์ให้เท่ากับขนาดพิกเซกของจอ ก็อาจจะแก้ไขปัญหานี้ได้

ออฟไลน์ midroad

• **
  • พลังน้ำใจ 5
  • ผมมันก็แค่ครูพัก ลักจำ แล้วมาเล่าให้ฟัง
  • โปรแกรม: wings XP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ ,2012 เวลา 03:33:52 น. »
ตั้งตามสเปคสูงสุดของจอที่รองรับ(แต่นั้นหมายถึง การ์ดจอ ต้องไหวด้วยนะ)
แล้วก็วัดความกว้างของจอ ใส่ลงไปในช่อง

ออฟไลน์ Deva

• รองผู้จัดการโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 146
  • ผู้จำหน่ายจักรปัก N-Mac
  • จักรปัก: N_MAC,Brother, Butterfly,Typical,Viking,Deva
  • โปรแกรม: Wilcom,Pulse,WingsXP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ ,2012 เวลา 08:14:00 น. »
ตั้งค่าจอใหม่ โดยไปที่ Start>Control Panel เลือก Display แล้วไปที่แท็ป Setting
จากนั้นตั้งค่าตามภาพดู แล้วคลิก Apply และ OK

เมื่อตั้งค่าเสร็จแล้วลองเปิดโปรแกรม WingsXP ขึ้นมาใหม่
แล้วลองวาดวงกลมดูว่ากลมหรือไม่
โดย New งานขึ้นมาใหม่
แล้วกด F3 จากนั้นกด S
เลือก Ellipse/Circle แล้วคลิก OK

จากนั้นกดปุ่ม Shift และ Ctrl ค้างไว้ แล้วคลิกซ้ายแล้วลากวงกลม

ถ้ากลมดีก็ใช้ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ chin

• ผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 274
  • จักรปัก: toyota ESP9100 NET
  • โปรแกรม: wilcom
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ ,2012 เวลา 08:41:05 น. »
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ :Much love:

ออฟไลน์ npk

• ช่างปัก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน ,2012 เวลา 22:27:27 น. »
ก่อนอิ่นใด ต้องขอโทษครับที่ผมหายไปจากเวปนาน ก็ตั้งแต่น้ำท่วม ก็เพิ่งมีโอกาศเข้ามาอย่างจริงจังก็วันนี้ ขอบคุณท่าน Deva ผมลองแล้วแต่ยังไม่ได้ครับ ติดตรงที่ปรับค่า พิกเซล จอของผมทำได้เพียงปรับค่าต่ำสุด กับค่าสูงสุดเท่านั้นครับ