ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ font ไว้ใช้เองกันเถอะ  (อ่าน 3100 ครั้ง)

ออฟไลน์ mon.emb

• ช่างปัก
  • พลังน้ำใจ 6
  • ทำตามที่ฝันและพร้อมที่จะสู้ไปกับมัน
  • จักรปัก: TAJIMA+BARUDAN
  • โปรแกรม: wilcom v.9 -es2006
Re: มาทำ font ไว้ใช้เองกันเถอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม ,2010 เวลา 22:55:46 น. »
พี่เส้นไหมค่ะหนูอยากตีลายเป็นช่วยสอนตั้งแต่เริ่มแรกได้ไหมคะอยากทำเป็นมากเพราะถ้าทำได้เจ้านายอาจจะพิจรณาให้ตีบล็อคนะคะ พอจะช่วยได้ไหมคะ :-*

ออฟไลน์ เส้นไหม

• Moderator
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 60
  • ดู มิสู้ ทำ
  • จักรปัก: barudan
  • โปรแกรม: wings 'xp
Re: มาทำ font ไว้ใช้เองกันเถอะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม ,2010 เวลา 23:07:44 น. »
พี่เส้นไหมค่ะหนูอยากตีลายเป็นช่วยสอนตั้งแต่เริ่มแรกได้ไหมคะอยากทำเป็นมากเพราะถ้าทำได้เจ้านายอาจจะพิจรณาให้ตีบล็อคนะคะ พอจะช่วยได้ไหมคะ :-*

อ่านบทความในบอร์ดก็น่าจะพอทำได้นะครับ ติดขัดตรงไหนก็โพสขึ้นมาถามได้เลยครับ ตอบได้ ผมตอบ
อะไรที่บอกได้ ผมก็บอกหมดแหละครับ แล้วยังมีพี่ๆ อีกหลายคนคอยบอกเทคนิคต่างๆอีกด้วยครับ

อาจจะบอกว่าก็เวลามีปัญหาก็มันไม่รู้จะเริ่มต้นบอกปัญหาอย่างไรนี่น่า
ไม่เป็นไรไม่ต้องเสียเวลาตั้งชื่อเรื่อง เรียบเรียงข้อความ ถามมาอย่างที่สงสัย อย่างที่คิดจะถาม หร้อมกับแนบรูปตัวต้นเรื่อง เป็นอันจบ คำถาม เดี๋ยวคำตอบจะไหลมาเอง

kochai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 17:17:33 น. »
ผมเอาวีดีโอในการสร้างฟอนต์มาฝาก แบ่งเป็น 3 ไฟล์ เพราะอัฟโหลดไม่ได้ต้องแบ่งเป็นไฟล์เล็กๆครับ ในการทำวีดีโอนี้ ผมได้ความรู้จากท่านจอมยุทธทั้งหลายครับ (ท่านเส้นไหม,ท่านjtc และท่านจอมยุทธ อื่นๆๆที่ไม่ได้กล่าวนามนะครับ
YouTube - Broadcast Yourself.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 17:19:13 น. โดย kochai »

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 250
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน ,2012 เวลา 10:43:18 น. »
จากวีดีโอ อ.kochai สำหรับฟอนต์ต้นแบบ(ทรูไทป์) ผมหาตามแบบไม่เจอเลยใช้ฟอนต์อื่นเป็นต้นแบบ ปัญหาดังนี้คือ
ถ้าผมใช้วิธี Copy-Paste มาใส่ดังรูปด้านล่าง จะเห็นว่าขนาดไม่เท่ากัน แต่ผมลองขยายขนาดต้นแบบให้เท่ากัน เวลาบันทึกฟอนต์ ข้อมูลจะไม่เข้าในฟอนต์เลย ทำให้ใช้งานไม่ได้

แต่ถ้าเราตีมือจากต้นแบบฟอนต์(ทรูไทป์) ข้อมูลฟอนต์ก็จะติดมาและใช้งานได้

มีวิธีไหนบ้างครับ ที่เราจะอิมพอร์ตฟอนต์จากโปรแกรมอื่น มาเป็นฟอนต์สำหรับโปรแกรม Wings XP ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤศจิกายน ,2012 เวลา 11:09:34 น. โดย JTC »

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 250
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน ,2012 เวลา 17:07:46 น. »
ตอนนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ อักษรที่ไม่ใด้สร้างจากโปรแกรม Wings XP ไม่สามารถสร้างฟอนต์ได้ มีทางเดียวคืออิมพอร์ตแต่โครงร่างหรือ แบ็คดร็อปมา แล้วมาสร้างใหม่จากโปรแกรม Wings XP ถึงสามารถสร้างฟอนต์ได้

ขอบคุณ อ.kochai ที่แอบกระซิบมาครับ