ผู้เขียน หัวข้อ: Wings xp 5.0 กับเครื่องมือ Cross-stitch ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 651 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttoso

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
  • จักรปัก: swf 18head 12colour
  • โปรแกรม: wings xp 5.0

อยู่ในโหมด Edit nodes เวลาเราเพิ่มจำนวนช่องตารางให้มีจำนวนมากขึ้น (ในภาพตัวอย่าง cell horizontal: 53 และ Cell vertical: 53) จะทำให้ตัวกากบาท ไม่ตรงกับช่องตาราง ไม่ทราบว่าเป็นข้อผิดพลาดของโปรแกรมหรือเปล่าครับ

kochai

• บุคคลทั่วไป
Re: Wings xp 5.0 กับเครื่องมือ Cross-stitch ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน ,2012 เวลา 18:36:05 น. »
อยากจะรู้ ก็ลองแนบไฟล์มาด้วยซิครับ จะได้เปิดไฟล์ดูด้วยวิง 5  หากเปิดดูแล้วลายปกติ แสดงว่า วิง ของคุณมีปัญหาครับ
คุณอาจจะลองรีเวิร์ดดูครับ เวลาเปิดโปรแกรมวิง เมื่อขึ้นรูปโลโก้โปรแกรม ก้กด shift+ctrl+alt ทั้งสามปุ่มค้างไว้  จนโปรแกรมเปิดใช้งานเรียบร้อยครับ ผมมือใหม่ครับสำหรับวิง :Much love:  ลืมไป อีกอย่าง  คุณเซทค่าหน้าจอแล้วหรือยัง หากเป็นจอวาย ต้องทำการตั้งค่าก่อนนะครับ

• เด็กใหม่
  • *
  • จักรปัก: swf 18head 12colour
Re: Wings xp 5.0 กับเครื่องมือ Cross-stitch ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน ,2012 เวลา 23:46:26 น. »
ขอบคุณท่าน kochai ที่ช่วยแนะนำน่ะครับ  ผมลองทำดูแล้วครับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม  :4519626a:
ผมได้แนบไฟล์มาให้ท่านช่วยดูหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 250
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 00:25:47 น. »
ผมว่าท่านกำลังเข้าใจผิดเรื่องของ ครอสสติตซ์ กับ เส้นกริดนะครับ ตอนทำครอสสติตซ์จะมีคำสั่งให้ตั้งค่าเซลล์ว่าให้กว่าเท่าไหร่ยาวเท่าไหร พอทำเสร็จแล้วก็จะได้ขนาดตามเซลล์ที่กำหนดไวแต่ต้น ส่วนเส้นกริดมันจะมีขนาดตายตัวอยู่แล้วครบซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับขนาดของครอสสติตซ์ (มั้งครับ)

ออฟไลน์ เส้นไหม

• Moderator
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 60
  • ดู มิสู้ ทำ
  • จักรปัก: barudan
  • โปรแกรม: wings 'xp
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 04:32:04 น. »
ผมลองเปิดดูในไฟล์ แนบที่ท่านให้มาดูแล้วเป็นเช่นกันครับ

ผมลองพยายามทำให้เกิดปัญหาแบบท่านแล้วก็ไม่เกิด
หรืออาจจะเป็นไปได้ว่าผมใช้ฟังก์ชั่นนี้ไม่เป็นก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 04:48:08 น. โดย เส้นไหม »

kochai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 08:26:47 น. »
ในการสร้าง Cross-stitch  เมื่อคุณกด f10 แล้ว  กำหนดเนื้อที่แล้ว  คุณอย่าไปวาดลายก่อน  ให้คุณไปกำหนด ตารางเป็น 53x53
ก่อน แล้วจึงจะวาดนะครับ แต่ถ้าวาดแล้วมากำหนดใหม่ มันทำให้เพี้ยน อย่างที่คุณเห็นลายของคุณครับ :Much love:

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 10:09:39 น. »
ใช้เวอร์ชั่นเก่าก็ไม่เกิดอาหารแบบนี้น่ะครับ พอเปลี่ยนมาลองใช้ตัวใหม่เลยเกิดอาการอย่างที่โพสให้ดูกัน
ผมลองดูแล้วบางเลเยอร์มันก็เพี้ยนๆ เหมือนที่โพส ส่วนบางเลเยอร์ก็ปกติดีครับ ผมก็ งง งง กับเจ้า Cross-stitch ของ Wings xp 5 อยู่

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ นะครับ ^^

kochai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 10:16:24 น. »
ผมมือใหม่ ไม่มีความชำนาญวิงเท่าไร  รอจอมยุทธวิง มาให้ความกระจ่างครับ  จอมยุทธวิงเยอะแยะครับ คงรอคำตอบไม่นานครับ :Much love:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 12:28:44 น. โดย kochai »

ออฟไลน์ Akai

• ร้านปักร้อยแปด, Big C บางพลี ชั้น2ใหม่, สป.
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 263
  • ๏ วิงส์ เอ็กซ์พี คือ สรณ ๏
  • จักรปัก: HAPPY HCD2-15, HCS-1201-30
  • โปรแกรม: วิงส์ เอ็กซ์พี v2 - v5 , Stitch2K, Wilcom
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน ,2012 เวลา 12:26:35 น. »

สงสัยว่า ท่าน buttoso เอาไฟล์เดิมที่ทำจาก version ต่ำกว่ามาทำ แล้วเซฟเป็น v 5  หรือเปล่าครับ เพราะ

ผมเอาไฟล์ของท่านมาเปิด มันก็เป็นอย่างท่านว่า แล้วก็ลองสร้างลายใหม่บนพื้นที่เดียวกับของท่าน มันก็ไม่เห็นเพี้ยน ในขณะที่ของเดิมก็ยังเพี้ยนอยู่  :5c745924:

ก็ไม่รู้ว่าทำไม...