ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อจักรปักใหม่ ๆ สักเครื่องครับ ซื้อแล้วควรจะได้อะไรบ้าง ไม่รู้อะไรเลยควรอ่าน  (อ่าน 7462 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zen

• Embroidery Studio E 3.0Y R4
  • Moderator
  • รองผู้จัดการโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 117
  • ปักอย่างเดียว ไม่รับตีบล็อค
  • จักรปัก: Ricoma etc.
  • โปรแกรม: Wilcom
เมื่อเช้ามีโอกาสได้เห็นใบจองเครื่อง อ่านแล้วปวดตับในหมวดของแถม หลายอย่างดูแล้ว มันไม่ใช่ของแถม แต่เป็นอุปกรณ์มาตรฐานเครื่อง

จะไม่บอกหรอกนะว่าของเจ้าไหน ใครรู้แล้ว ไม่ต้องออกอากาศ ไม่รู้ไม่ต้อง pm มาถามครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้ดราม่า

ส่วนใครใจดีจะมาบอก รับผิดชอบตัวเองนะครับ คุยแต่เรื่องสร้างสรรค์ดีกว่า

กระทู้มอบแด่ ผู้ที่อยากจะซื้อ จักรปักใหม่ ๆ สักเครื่อง สำหรับเริ่มต้นธุรกิจการปักครับ  พวกอยู่ในวงการนานแล้ว คงไม่มีประโยชน์เท่าไรนัก หรือ เชี่ยว แล้วนั่นแล้ว 555

สำหรับจักรกระเป๋าหิ้วนะครับ ซื้อใหม่ ๆ เลย แน่นอน ต้องมี ตัวจักรปัก

หมวด อุปกรณ์ มาตรฐาน ที่ต้องมี  ย้ำว่าต้องมี ไม่ใช่ของแถมพิเศษนะครับ

1. จักรเล็กแบบนี้นะครับ ถ้าเป็น จักรอเนกประสงค์ จะมี ตีนผี สหรับ แบบต่าง ๆ มาให้ด้วย เช่น ตีนผีเย็บ ซิกแซก ถักรังดุม ติดกระดุม ม้วนริม ตีนผีปัก   
     ถ้าเป็นแบบปักอย่างเดียวจะไม่มี

2. แป้นเหยียบ เร่งมอเตอร์ สำหรับเย็บ    จักรแบบปักอย่างเดียว จะไม่มี

3. ถุงคลุมจักร หรือ กระเป๋าใส่จักร  อย่างใดอย่างหนึ่ง หรือ ทั้ง 2 อย่าง

4. เข็ม 1 ซอง 5 - 10 เล่ม เป็นอย่างต่ำ (ไม่ให้เข็มมาจะปักได้ไง)

5. ชุดเซต เซอร์วิสบ๊อกส์ เช่น คีมหนีบไหม กรรไกรตัดไหม น้ำมันจักรขวดเล็ก ๆ แปรงปักฝุ่นผง กระสวยสำหรับกรอด้าย

6.สะดึง ถ้าไม่มีล่ะก็ ไม่ต้องซื้อ เพราะปักไม่ได้ มีมากน้อยก็ต้องมี อย่างน้อย 1 ชุด  ส่วนใหญ่พิเศษ อาจจะแถมพิเศษ หรือ ต้องซื้อเพิ่ม ไม่ใช่เรื่องแปลก

7.cd หรือ dvd ซอฟแวร์ โปรแกรมสำหรับลงคอมเพื่อเป็นไดร์เวอร์ เอาไว้เชื่อมต่อ คอม กับ จักร พร้อมสาย usb คอนเน็คเตอร์

8. คู่มือใช้งานจักร พร้อมคำอธิบาย มันเป็นมาตรฐานอยู่แล้วที่ต้องมีครับ จะเป็น ไทย หรือ อังกฤษ ก็ต้องมี อย่างน้อย 1 เล่ม

9. ใบรับประกัน จะซื้อ บริษัทในไทย หรือ เครื่องหิ้ว ยังไงก็ต้องมี  ท่านซื้อพัดลม ราคา 299 ในโลตัสยังมีเลย ถูกไหม 

หมวดของแถมพิเศษ  หรือที่ต้องซื้อเพิ่มเติม

1. การ์ดอัดลาย และการ์ดรีดเดอร์

2.สะดึง ไซร้ พิเศษ   

3.โปรแกรม สร้างลายปัก

4.อุปกรณ์ปัก ชุด kit  เช่น ไหมปัก 6 - 12 สี วีราเน่

5.หม้อแปลงไฟ สำหรับจักรนำเข้า ที่ไม่ใช่ ไฟ 220

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม ,2014 เวลา 22:24:56 น. โดย Zen »

ออฟไลน์ Zen

• Moderator
สำหรับจักรใหญ่ หัวเดียวหลายเข็มขึ้นไป   สำหรับไซร้ คอมแพ็คนะครับ คือไซร้แบบตามรูป นั่นแหละ

อุปกรณ์มาตรฐาน

1.โต๊ะวางจักร  จักรญี่ปุ่นบางยี่ห้อ ไม่มีให้นะครับ ต้องจัดหาเอง หรือ ซื้อเพิ่ม

2. service box หรือกล่องเครื่องมือ แก้ไขซ่อมเบื้องต้น    เช่น 6 เหลี่ยม 1 ชุด ไขควงหัวแฉก ไขควงหัวแบน  กรรไกรตัดไหม น้ำมันหยอดจักรขวดเล็ก ประแจขันน๊อต ตามเบอร์น๊อตจักร ไขควงเปลี่ยนเข็ม ไขควงขันน๊อตยึดเพลทเข็ม  เข็มปัก 1 - 2 ซอง  มากกว่านั้น อภินันทนาการ

3.เฟรม สำหรับปักงาน ปูเฟรม หรือ งานที่ต้องใช้พื้นที่ปักเยอะ ๆ

4.หน้าโต๊ะ วางเฟรม มีเฟรม แล้ว จะไม่มีหน้าโต๊ะได้ไง

5.สะดึงปักผ้า 4 ไซร้ มาตรฐาน จะมีไซร้ละ 2 ชุด สำหรับ 1 หัวปัก   เช่น จักร 4 หัว สะดึงไซร้ นึง จะมี 8 วง

6.ชุดสะดึงหมวก สำหรับ จักร ลดโต๊ะ   จะมีให้ตั้งแต่หัวเดียวขึ้นไป     

6.1 เฟรมหมวก   

6.2ส่วนที่เป็นสะดึง ไว้ใส่หมวก 

6.3 ส่วนฐาน  เอาไว้ใส่สะดึงหมวก เพื่อขึงยึด หน้าหมวก   (ไม่ใช่แท่นโชว์หมวกนะ)

7.ไหมปัก ตามจำนวนเข็ม  วีราเน่ 1 ม้วน

8.เครื่องกรอด้ายล่าง   ***ปล.ถ้าจักรมีเครื่องกรอในตัวอยุ่แล้ว เครื่องตัวนี้ จะไม่มีครับ 

9.คู่มือจักร เป็น machine parts เครื่องจักร อุตสาหกรรมต้องมี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม ,2014 เวลา 23:02:16 น. โดย Zen »

ออฟไลน์ Zen

• Moderator
หมวดของแถมพิเศษ

1.โปรแกรมปัก ลิขสิทธิ์แท้ มูลค่า  20000 - 200000 บาท ในตลาดไทย แล้ว แบรนด์โปรแกรม เวอร์ชั่น ซึ่งมีจำหน่ายในไทยดังนี้

Tajima DG/ML by Pulse , Wilcom , Pe-Design next , bernina , Veepro อื่น ๆ   

ถามว่า ไม่เอาโปรแกรม แล้วขอเป็น ส่วนลดเงินสดได้ไหม ได้ครับ แล้วแต่คุย ตกลงระหว่างผู้ซื้อ - ผู้ขายครับ

แต่ถ้าเป็นมือใหม่ ซิง ๆ ผม แนะนำเลยครับ เอาโปรแกรมแท้ ดีกว่า ท่านไม่ต้องมาเสียเวลา คอยล้างเครื่องลงโปรแกรมใหม่ บ่อย ๆ

แล้วผมทำงานปักมา 10 กว่าปี โปรแกรมเก๊ มีทุกยี่ห้อ แต่ ตอนนี้ ซื้อของแท้ ราคา 6 หลักมาใช้ เพราะอะไร อีกไม่นานเกินรอ คงได้รู้กัน

ถ้าเขาแถมมากับจักร ด้วยเอาไว้เถอะครับ อนาคตอยากได้ ไปขอซื้อต่างหาก ราคาจะแพงมากครับ

2.สะดึงไซร้ใหญ่ ๆ  หมายถึง สะดึงที่มันใหญ่มาก ๆ และ สะดึงพิเศษ   ส่วนใหญ่ต้องซื้อเพิ่ม 

3.stabilizer สำรอง และ ปรับแรงดันไฟ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม ,2014 เวลา 23:42:16 น. โดย Zen »

ออฟไลน์ than13

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
  • จักรปัก: -
  • โปรแกรม: -
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ  สนใจงานปักอยู่เหมือนกัน กำลังหาความรู้ มีอะไรเพิ่มเติม แนะนำด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Torque

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
  • จักรปัก: -
  • โปรแกรม: -
อ่านแล้วเข้าใจง่าย เนื้อหาชัดเจนดีจังเลยค่ะ ขอบคุณที่เขียนข้อมูลดีๆ สำหรับมือใหม่นะคะ ^..^