ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปรึกษา สำหรับผู้เริ่มต้นค่ะ  (อ่าน 100 ครั้ง)

ออฟไลน์ yh3aw7

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
ขอคำแนะนำปรึกษา สำหรับผู้เริ่มต้นค่ะ
« เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน ,2017 เวลา 11:20:44 น. »
- กำลังจะซื้อ Brother รุ่นล่าสุดที่เพิ่งเปิดตัวไปวันที่ 23 (NV 180K)

จุดประสงค์ : เอามาทำงานปัก เย็บ เช่น ผ้าคลุม ผ้าปู ผ้ากันเปื้อน งานเครื่องใช้เล็กๆ อาจจะลามไปถึงงานปักตรา โลโก้ ชื่อ

ขอบเขตงาน : งานจุกจิก ไม่ถึงกับอุตสาหกรรมแบบ หลายสิบ หรือเป็นร้อยชิ้น
                 มีเวลาทำแค่ 3-4 ชม. หลังเลิกงานประจำ

พื้นฐาน : เคยใช้จักรปักรุ่นเก่ามาบ้าง แค่ทำผ้าม่าน ผ้าปู แผ่นรองต่างๆ
            งานถักไหม โครเช

จะขอคำปรึกษาว่า
1. จักรรุ่นนี้ที่กำลังจะซื้อ ทำงานที่ว่ามาไหวมั๊ยคะ
2. ขอบเขต ข้อจำกัดการรับงาน ได้ประมาณไหนคะ
3. ที่ต้องศึกษาเพิิ่มเติม เช่น โปรแกรมทำลายปัก อุปกรณ์เสริม แนะนำตัวไหนดีคะ
    (คอมฯ ใช้ Windows 10 , Brother แถม PES มาด้วย)
** กะว่า อาจจะออกแบบลายใหม่ๆ เองด้วย หรือทำแบบตามที่ลูกค้าอยากได้ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ tudemb

• หัวหน้าโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 51
  • จักรปัก: SWF 6 เข็ม
  • โปรแกรม: WingXP
Re: ขอคำแนะนำปรึกษา สำหรับผู้เริ่มต้นค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน ,2017 เวลา 18:26:22 น. »
ในงานปัก  จักรรุ่นนี้ปักพื้นที่10x10เซนต์  เป็นข้อจำกัดของขนาดปัก
การมีจักรเย็บบิวอินมาด้วย จะช่วยสร้างสรรค์งานได้มากขึ้น แต่น่าจะแลกกับความคมในงานปัก
จะลดความคมลง  น่าจะดีสำหรับคนที่ไม่เน้นงานปัก  แต่งานปักทำเงินได้ง่ายกว่างานเย็บ
 โปรแกรมที่แถมเป็นPES เป็นโปรแกรมของPINN เอง
 โปรแกรมที่ใช้กับจักรน่าจะเป็น Pre Design Ver10  คงไม่ได้แถมให้ ถ้าราคาเกิน15,000
 น่าเลือกใช้ Wilcom ในราคา ไม่เกิน20,000 จะคุ้มกว่า
 ความทนทานหากไม่สมบุกสมบันมาก ก็คุ้มค่าที่จะใช้ ในจักร Brother

ออฟไลน์ LoasyPoy

• เด็กใหม่
  • *
  • โปรแกรม: wilcom
Re: ขอคำแนะนำปรึกษา สำหรับผู้เริ่มต้นค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน ,2017 เวลา 18:32:53 น. »
55++ ผมไม่รู้จักจักรตัวนี้นะครับ  แค่ดูในรีวิว(แบบเร็วๆ)
>> ผมไม่แน่ใจว่าจะเพิ่มลายได้ไหม คือ ดูรีวิวแล้วก็ไม่ชัวร์  คล้ายๆ ว่า มีเฉพาะลายที่ติดมาในเครื่อง  ถ้าเพิ่มลายไม่ได้ ก็คงปักพวกตราโลโกตามความต้องการไม่ได้  / ส่วนการปักตัวอักษร ก็น่าจะได้แค่กรอกอักษร  ส่วนรูปแบบฟ้อนต์ ก็น่าจะได้เท่าที่มีในเครื่อง

>> ลองเช็คข้อมูลกับเซลล์ดูน่าจะชัดเจนกว่า  เช่น
1. ใส่ลายที่เราตีเองได้ไหม  เช่นพวกโลโก  // ใส่ลายได้ทางไหน เช่น USB ธัมป์ไดรฟ์  จำกัดขนาดของไฟล์หรือเปล่า (เมมของเครื่องมีเท่าไหร่)
2. สะดึงกว้างสุดได้เท่าไหร่ (แว๊บๆ ว่า 10x10 ซม.) รับปักชื่อนักเรียนได้ไหม + การปักชื่อนักเรียน มันต้องปักอักษรย่อโรงเรียนด้วยนะครับ
3. การต่อลาย มีความเป็นไปได้หรือเปล่า คือ ถ้างานใหญ่กว่า 10x10 ซม. เราสามารถแบ่งลาย+ต่อลายได้ไหม
ฯลฯ
>> คิดออกแค่นี้ครับ

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน ,2017 เวลา 08:25:55 น. »
ในงานปัก  จักรรุ่นนี้ปักพื้นที่10x10เซนต์  เป็นข้อจำกัดของขนาดปัก
การมีจักรเย็บบิวอินมาด้วย จะช่วยสร้างสรรค์งานได้มากขึ้น แต่น่าจะแลกกับความคมในงานปัก
จะลดความคมลง  น่าจะดีสำหรับคนที่ไม่เน้นงานปัก  แต่งานปักทำเงินได้ง่ายกว่างานเย็บ
 โปรแกรมที่แถมเป็นPES เป็นโปรแกรมของPINN เอง
 โปรแกรมที่ใช้กับจักรน่าจะเป็น Pre Design Ver10  คงไม่ได้แถมให้ ถ้าราคาเกิน15,000
 น่าเลือกใช้ Wilcom ในราคา ไม่เกิน20,000 จะคุ้มกว่า
 ความทนทานหากไม่สมบุกสมบันมาก ก็คุ้มค่าที่จะใช้ ในจักร Brother

ขอบคุณนะคะ
- ความคม เท่าที่ไปลองเล่นตัวเดโม่มา ก็โอเคอยู่ค่ะ
- โปรแกรม ตอนนี้หาทั้งสองตัว ที่แนะนำมาไว้แล้วค่ะ

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน ,2017 เวลา 08:29:00 น. »
55++ ผมไม่รู้จักจักรตัวนี้นะครับ  แค่ดูในรีวิว(แบบเร็วๆ)
>> ผมไม่แน่ใจว่าจะเพิ่มลายได้ไหม คือ ดูรีวิวแล้วก็ไม่ชัวร์  คล้ายๆ ว่า มีเฉพาะลายที่ติดมาในเครื่อง  ถ้าเพิ่มลายไม่ได้ ก็คงปักพวกตราโลโกตามความต้องการไม่ได้  / ส่วนการปักตัวอักษร ก็น่าจะได้แค่กรอกอักษร  ส่วนรูปแบบฟ้อนต์ ก็น่าจะได้เท่าที่มีในเครื่อง

>> ลองเช็คข้อมูลกับเซลล์ดูน่าจะชัดเจนกว่า  เช่น
1. ใส่ลายที่เราตีเองได้ไหม  เช่นพวกโลโก  // ใส่ลายได้ทางไหน เช่น USB ธัมป์ไดรฟ์  จำกัดขนาดของไฟล์หรือเปล่า (เมมของเครื่องมีเท่าไหร่)
2. สะดึงกว้างสุดได้เท่าไหร่ (แว๊บๆ ว่า 10x10 ซม.) รับปักชื่อนักเรียนได้ไหม + การปักชื่อนักเรียน มันต้องปักอักษรย่อโรงเรียนด้วยนะครับ
3. การต่อลาย มีความเป็นไปได้หรือเปล่า คือ ถ้างานใหญ่กว่า 10x10 ซม. เราสามารถแบ่งลาย+ต่อลายได้ไหม
ฯลฯ
>> คิดออกแค่นี้ครับ

- ใส่ลายเพิ่มได้ค่ะ
- กว้างสุด 10*10 ค่ะ แต่ว่าต่อลายได้ แต่อยู่ที่ความแม่นด้วย ^^"