ผู้เขียน หัวข้อ: หยอดน้ำมันตรงไหนค่ะ  (อ่าน 128 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฑิฆัมพร สินคีรี

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 4
  • ฝันให้ไกลไปให้ถึง
  • จักรปัก: brother pe770
  • โปรแกรม: wilcom 2006
หยอดน้ำมันตรงไหนค่ะ
« เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน ,2017 เวลา 15:08:01 น. »
รบกวนถามนะค่ะใครใช้จักรปักรุ่นเล็ก  Brother PE770 บ้างค่ะจะหยอดน้ำมันหยอดตรงไหนค่ะ
  ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ เสรี เจริญรัตน์

• ผู้จัดการโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 21
  • ต้นไม้ให้ชีวิต เส้นใยให้ความสุขและผูกพัน
  • จักรปัก: Brother pe-700
  • โปรแกรม: wilcom-es 65 v9
Re: หยอดน้ำมันตรงไหนค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน ,2017 เวลา 13:03:00 น. »
เอาตรงที่ง่ายๆก่อนนะครับ ที่ๆมีการเคลื่อนไหวของชิ้นส่วนที่เคลื่อนที่กับชิ้นที่รองรับที่ไม่เคลื่อนที่ เช่นแกนเสาเข็มที่เคลื่อนที่ขึ้นลงจะมีปลอกประคองเสาหรือบุชรองรับอยู่ ให้หยอดน้ำมันหล่อลื่นระหว่างสองชิ้นที่เสียดสีกันนี้เพื่อลดความผืดลดการสึกหรอ และตามเพลาที่หมุนมีบุชรองรับ ตามสลักที่มีตัวสวมหมุนขยับได้ จุดหมุนหัวนกกระจอก ลองเปิดฝาครอบหัวจักรออกจะเห็นชิ้นส่วนที่เกี่ยวกันเยอะ ผาครอบจะมีสกรูยึดอยู่ด้านหลัง1ตัว ดึงฝาออกทางด้านซ้าย แล้วใช้มือขวาหมุนแกนหมุนไปมา หยอด2-3หยดก็พอ(อย่าลืมถอดปลั๊กไฟออกก่อนนะครับ) ตรงเพลาแกนฮุกใส่ด้ายล่างก็ต้องหยอด เอาถ้วยรองกระสวยด้ายล่างออกจะเห็นแกนกลางที่หมุนได้ก็ต้องหยอดมากหน่อย3-4หยด และตามแกนเลื่อนของชุดจับสดึง ระวังอย่ามากจะเลอะเปื้อนผ้าครับ หลังจากหยอดน้ำมันแล้วประกอบคืน ให้ทดลองปักกับผ้าทดลองปักเพื่อให้น้ำมันส่วนเกินไหลออกก่อนโดยมาเปื้อนที่ผ้าลองปักแทนครับ