ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ไฟล์ลายปักแตก  (อ่าน 51 ครั้ง)

ออฟไลน์ oho_waru

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
  • จักรปัก: Tajima
  • โปรแกรม: Wilcom es-65
วิธีแก้ไฟล์ลายปักแตก
« เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม ,2017 เวลา 10:56:05 น. »
สวัสดีคะ กำลังหัดตีลายคะ มาขอคำแนะนำหน่อยคะ คือ ตีลายปักใช้ complex fill พอดีเสร็จเรียบร้อยแล้ว ลายปักมันขึ้นไม่เต็ม เป็นเพราะสาเหตุอะไรคะ

ออฟไลน์ Pong

• ผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 1518
  • wilcom 2006 sp4 R2
  • จักรปัก: Typical GG-732-918,
  • โปรแกรม: wilcom 2006
Re: วิธีแก้ไฟล์ลายปักแตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม ,2017 เวลา 01:57:23 น. »
เกิดจากการตีลายพื้นที่กว้าง แล้วให้มีการปักแบบซาติน มันก้าวกว้างเกนจักรจะปักได้ จึงไม่เกิดลายปักครับ
 การแก้ไข
1.ถ้าต้องการปักแบบซาติน ให้คลิก เครื่องหมาย ถูก ที่ Autosplit ดังในภาพ ก็จะเกิดลายปักแบบถาพสีแดง

2.คลิกชิ้นงานแล้วไปคลิดคำสั่ง ตาตามิ (tatami) ก็จะได้ชิ้นงานแบบภาพล่างครับ

ออฟไลน์ tudemb

• หัวหน้าโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 47
  • จักรปัก: SWF 6 เข็ม
  • โปรแกรม: WingXP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม ,2017 เวลา 17:25:10 น. »
สาเหตุที่ไม่เห็นเส้นไหมเป็นเพราะ มันเป็นการตัดไหมครับ
 หลักการคือ เข็มที่ยาวจักรจะกระโดดเข็ม แต่กระโดด3เข็มติดต่อกัน
จักรจะเปลี่ยนเป็นตัดไหมเองอัตโนมัติ  ตัวโปรมแกรมรู้คุณสมบัตินี้ของจักร
พอกระโดด3เข็มติดต่อกัน จึงไม่แสดงเส้นไหม (โปรแกรมฉลาดเกินไปไหมครับ)
จากรุปท่านพงษ์ แนวไหมหายจะยาวเกิน2เซนต์ แสดงว่ากระโดดไหมที่ตวามยาว8มิล
8*3  24มิล

ออฟไลน์ oho_waru

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
  • จักรปัก: Tajima
  • โปรแกรม: Wilcom es-65
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม ,2017 เวลา 12:15:50 น. »
สาเหตุที่ไม่เห็นเส้นไหมเป็นเพราะ มันเป็นการตัดไหมครับ
 หลักการคือ เข็มที่ยาวจักรจะกระโดดเข็ม แต่กระโดด3เข็มติดต่อกัน
จักรจะเปลี่ยนเป็นตัดไหมเองอัตโนมัติ  ตัวโปรมแกรมรู้คุณสมบัตินี้ของจักร
พอกระโดด3เข็มติดต่อกัน จึงไม่แสดงเส้นไหม (โปรแกรมฉลาดเกินไปไหมครับ)
จากรุปท่านพงษ์ แนวไหมหายจะยาวเกิน2เซนต์ แสดงว่ากระโดดไหมที่ตวามยาว8มิล
8*3  24มิล
[/quote]หลีกหนีไฟล์แตก
ขอบคุณคะ มีวิธีอื่นอีกมั้ยคะ สำหรับการตีลายปักพื้นที่กว้าง เพื่อ