ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำจักรปัก สำหรับปักชื่อนักเรียนทีครับ  (อ่าน 22039 ครั้ง)

ออฟไลน์ upon thames

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 9
  • จักรปัก: Brother PE-770 X 2
  • โปรแกรม: Wilcom 2006
ช่วยแนะนำจักรปัก สำหรับปักชื่อนักเรียนทีครับ
« เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 13:11:18 น. »
พอดีที่ร้านขายชุดนักเรียนอยู่แล้ว พึ่งขายเมื่อปีที่แล้ว
ปีนี้เลยอยากหา จักรปักไว้รับงานด้วย เพราะปีที่ผ่านมาขายกันไม่ทัน มีแต่คนจะให้ปักด้วยแต่เราไม่มีเครื่อง  :-\

อยากให้ช่วยแนะนำจักรปัก สำหรับปักชื่อนักเรียน และอยากได้เผื่อรับงาน Logo ในอนาคตได้ระดับหนึ่งครับ

มีงบอยู่ประมาณ 1 แสน

ตอนนี้พึ่งดูอยู่ที่เดียว ที่ จักรปัก.คอม เล็ง Brother NV90E 39,800 กับ NV700E 74,800 ราคานี้ยังไม่รวมโปรแกรม
แต่เห็นบางกระทู้ว่า NV90E อาจจะช้าไปหน่อยหลังจากเราใช้คุ้นมือแล้ว
ช่วยแนะนำด้วยครับ ยี้ห้อไหนดี  แล้วซื้อกับที่ไหนดี

อีกเรื่องคือเรื่องโปรแกรม เห็นราคาโปรแกรมแล้วเสียดายตังค์ จริงๆ มันซื้อ NV90E ได้อีกเครื่องเลย
มันพอจะมีโปรแกรมอื่นที่ใช้สั่งงานได้รึเปล่าครับ  อยากลองหาโหลดมาลองเล่นดูก่อน  แต่ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย
ไม่รู้ว่าโปรแกรม อันไหนดีไม่ดียังไง

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ sally

• ช่างตีบล๊อก
  • **
  • พลังน้ำใจ 4
Re: ช่วยแนะนำจักรปัก สำหรับปักชื่อนักเรียนทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 16:24:42 น. »
  ขอแนะนำจักร KAJIMA JX2011 ครับ ใช้ปักชื่อนักเรียน
และโลโก้เล็กๆที่ความละเอียดไม่ค่อยมากได้
เรื่องโปรแกรมสามารถแนะนำได้
ติดต่อดูสินค้าและวิธีใช้โปรแกรมได้
ราคาไม่แพงครับ  ติดต่อมาได้ที่ kengthekop@hotmail.com น่ะครับ

• เด็กใหม่
  • *
Re: ช่วยแนะนำจักรปัก สำหรับปักชื่อนักเรียนทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 17:08:46 น. »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แล้วจะติดต่อไปครับ

เมื่อกี้พึ่งโทรไปคุยกับทาง Blue Sport มา เลยเริ่มสน Bernina รุ่น Deco 340 เฉพาะตัวจักร อยู่ที่ 66,000
ถ้ารวมโปรแกรม Designer Plus เข้าไปกลายเป็น 135,000  :P  ซื้อจักรเปล่าๆ ได้ 2 ตัวเลยนะนั่น

Deco 340 เป็นไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ NV700E

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 135
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 17:46:58 น. »
Deco 340 ใช้ง่าย รองรับ USB แต่เสียที่สะดึงมีขนาดเดียว แถมหนีบผ้าไม่แน่น ส่วน NV700E จะแพงกว่า(ประมาณเกือบ 9 หมื่น) ปักได้ 650 รอบต่อนาที (รอบเท่ากันกับ Deco 340 แต่เทียบกันตัวต่อตัว NV700E ปักได้เร็วกว่า) ต้องต่อสายเข้าคอมฯ หรือ ต้องซื้อการ์ดอัดลายเพิ่ม

แนะนำให้ไปดูตัวจริง และให้พนักงานทดลองให้ดูก่อนตัดสินใจเลือกซื้อ ทั้ง 2 รุ่นครับ

ปล.ถ้าเห็นจักรใหญ่ ไม่ว่าจะหัวเดียวหรือหลายหัวแล้ว อาจไม่อยากซื้อทั้ง 2 รุ่นที่กล่าวมาครับ

kochai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 18:28:53 น. »
สำหรับผม ซึ่งซื้อจักรเล็กมาใช้แล้ว deco 340  2 ตัว ตอนแรกก็คิดเหมือนคุณupon thames ครับ เพียงปักชื่อนักเรียน และปักโลโก้เล็กน้อย  แต่จริงๆๆๆแล้วเมื่อคุณใช้ไป คุณจะรู้สึกมีข้อจำกัด จะทำนั่นก็ไม่ได้ ปักโน้นก็ไม่ได้ดี เป็นเพราะจักร หรือ ฝีมือเราไม่ถึง แต่ถ้าเราซื้อจักรใหญ่ 1 หัว จะ 6 เข็ม หรือ 9-15 เข็ม เมื่อเราชำนาญขึ้น เราก็ได้ใช้เลย ไม่ต้องมาคิดว่า จักรเล็กของเรา ทำได้เท่านี้ ก็ต้องจำใจรับสภาพ  ราคาของจักรใหญ่  1 หัว อาจจะแพงสักหน่อย  แต่ โปรแกรมตีลายไม่ต้องซื้อ ประหยัด ได้เป็นหมื่น คิดดูดีๆๆๆครับ หากคิดว่าปักเฉพาะเสื้อนักเรียน เท่านั้น และจะไม่พัฒนาฝีมือแล้ว ซื้อไปเลย จักรเล็ก

ออฟไลน์ moonoi14

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 20:12:13 น. »
เหมือนท่านkochai พูดไว้เลย มานึกเสียดายที่หลัง(ที่ซื้อจักเล็ก)  เพราะยิ่งอ่านกระทู้จากที่อาจารย์JTCสอน แล้วจะรู้ว่ามันคุ้มค่ามากเลยถ้าตัดสินใจซื้อจักรใหญ่หัวเดียว ตั้งแต่แรก แต่เชื่อเถอะ ถ้าลองได้ปักแค่ชื่อนักเรียนเป็นแล้ว ผมว่าจะต้องอยากเรียนรู้อีกแหล่ะครับ แต่ถ้าปักแต่ชื่อนักเรียนจริงๆเหมือนท่านkochaiว่า ซื้อจักรเล็กได้เลย

ออฟไลน์ Jupiter

• เจ้าของโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 65
  • wilcom 2006 SP2
  • จักรปัก: Embprema and Toyota Esp9100 net
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 20:39:13 น. »
ผมก็คิดว่าจักรใหญ่น่าจะดีกว่านะ(จะเป็น 1 หัวหรือมากกว่า) เพิ่มตังค์อีกหน่อย ทำงานได้อีกสารพัดเลย คุ้มกว่า....  >:( คิดดูอีกทีนะ อันนี้ก็แล้วแต่ท่านนะครับ...เห็นตามท่าน kochai เลย " หากคิดว่าปักเฉพาะเสื้อนักเรียน เท่านั้น และจะไม่พัฒนาฝีมือแล้ว ซื้อไปเลย จักรเล็ก "

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 21:01:08 น. »
ขอบคุณ ทั้ง 4 ท่านมากๆ เลยครับ

คิดแล้วก็ถูกครับผมคงไม่เอามาปักชื่อนักเรียนอย่างเดียวแน่ๆ  เพราะมันมีแค่ปีละรอบเดียวเอง  ระหว่างปีคงรับงานอย่างอื่นด้วย

แต่ด้วยเงินทุนที่จำกัดในขณะนี้ ผมคงต้องเอา ตัวเล็กไปก่อนครับ
ถ้างานเยอะจริง คงขยับขยายกันอีกที  เพราะตอนนี้ผมก็ยังไม่แน่ใจว่างานจะเยอะแค่ไหน  ผมอยู่บางปะอินเป็นอำเภอเล็ก
ถ้าจะได้งานเยอะจริงก็ต้องวิ่งชนพวกโรงงานในนิคมอุตสาหกรรม กับ พวก อบต, เทศบาล

ว่าแต่ถ้าอนาคตผมอยากเปลี่ยนใจเอาตัวใหญ่แล้วปล่อยตัวเล็กเป็นมือสองจะ ขายยากหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ insure555

• เจ้าของโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 185
  • Toyota&Stitch2K&Wilcom 9.0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 21:06:12 น. »
ตอนก่อนจะมาทำงานปักก็มองว่าใช้แค่ปักชื่อนักเรียนอย่างเดียวจะคุ้มหรือปีหนึ่งงานชุกแค่ช่วงเปิดเทอมใหญ่ แต่พอได้ศึกษาพบว่าไม่ใช่อย่างที่คิด ช่วงที่ไม่ได้ปักชื่อนักเรียนก็จะมีงานปักอย่างอื่น เสื้อ อาร์ม ผ้าเช็ดหน้า ฯลฯ สรุปถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องงบซื้อจักรใหญ่จะคุ้มค่ากว่ากันเยอะครับ  สุดท้ายก็อยู่ที่การตัดสินใจของตัวท่านเองครับ 8) 8)

kochai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 21:19:00 น. »
ผมอยู่บางปะอินเป็นอำเภอเล็ก
ถ้าจะได้งานเยอะจริงก็ต้องวิ่งชนพวกโรงงานในนิคมอุตสาหกรรม กับ พวก อบต, เทศบาล
  ขอโทษอีกครั้งนะครับ  ถ้าคุณคิดขนาดนี้ นะครับ เป็นจักเล็ก คุณจะปวดหัว
จริงๆๆๆ คือ เราอยากจะทำ อยากจะบริการ แต่มันมีข้อจำกัดของจักรครับ จะปักโลโก้ที่กระเป๋าเสื้อก็ปักไม่ได้ จะปักหลังเสื้อ หรือตัวหนังสือโตสักหน่อย ก็ไม่สะดวก ข้อจำกัด มันอยู่ที่สะดึงอีก จะปักเนื้อที่แคบๆๆเช่น แขนเสื้อ กระเป๋าเสื้อยึด จักรเล็ก ไม่มีสะดึงเล็กเพื่อที่จะปักที่แคบๆๆๆ จะปักตัวหนังสือโต หรือพื้นที่หญ่ ก็ไม่มีสะดึง

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 135
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม ,2009 เวลา 21:33:23 น. »
จักรใหญ่ใช่ว่าจะต้องปักงานใหญ่เสมอไปครับ งานกระจิ๋วหลิว ก็ปักได้ดีกว่าจักรเล็ก ลองหาจักรใหญ่หัวเดียวแต่ราคาไม่เกินงบดูครับ เห็นโฆษณาในบอร์ดแว้บ ๆ ส่วนเรื่องโปรแกรมที่จะใช้สร้างชื่อนักเรียน หรือ สร้างลายปักไม่ใช่ปัญหาครับ ในบอร์ดมีเกือบทุกโปรแกรมให้เลือกใช้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ mon_203

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม ,2009 เวลา 10:59:09 น. »
::) มาดูและทดลองปักเครื่องจริงก่อนตัดสินใจซื้อได้ค่ะ ราคาไม่แพง

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม ,2009 เวลา 12:10:53 น. »
ไปเจอในเว็บสำหรับ Brother PE-770 ซึ่งเป็นรุ่นใหม่กว่า PE-700 มีช่อง USB เสียบกับเครื่องได้โดยตรง

ราคาอยู่ที่ $799 + ค่าส่ง $230 เข้ามาน่าจะโดนภาษีอีกประมาณ 10% แล้วอาจจะต้องซื้อหม้อแปลง แปลงไฟเป็น 110V

มีใครเคยสั่งของโดยตรงจาก US บ้างครับ  คิดแล้วประหยัดไปได้เยอะอยู่ถึงแม้จะไม่มีประกันก็ตาม

yosphan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม ,2009 เวลา 17:02:53 น. »
บ.จักรเขาก็มีให้ผ่อนนะครับ ดาวน์ซักแสน ผ่อนอีกไม่ยากครับ ขนาดจักรสี่หัว ยังดาวน์แสนเดียวได้เลยครับ ยี่ห้อไหนไม่รู้จำไม่ได้

ออฟไลน์ giftkids

• www.bbaccessory.com
  • ผู้จัดการโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 231
  • จักรปัก: AMAYA XT
  • โปรแกรม: willcom2006 sp4 r2 window 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม ,2009 เวลา 12:03:30 น. »
ดิฉันเป็นคนที่ซื้อจักรเล็กมาแล้ว 2หัว ตอนนี้ขายทิ้งหมดแล้ว ใช้จักรใหญ่
ตอนที่ซื้อจักรเล็ก เพราะไม่รู้ว่ามีจักรใหญ่ 1หัว และคิดว่ามันแพง ตอนนั้นซื้อตัวเล็กพร้อมโปรแกรม 135000
แต่พอทำไปงานมันจะเข้ามาเองค่ะ ยิ่งถ้าขายชุดนักเรียน พ่อ แม่เด็กก็ทำงานเค้าก็จะบอกต่อและงานมันก็จะขยาย จักรปัญหาตอนซ่อม อะไหล่แพงและไม่ทน สะดึงก็แพง
หัดทีร้องไห้เลย(1300) ถ้าตอนนี้ถ้าใครพอมีกำลังซื้อจักรใหญ่ดีกว่ามี ดาวน์ ผ่อนและบริการถึงที่ ไม่ต้องขนไปซ่อม และโปรแกรมไม่ต้องซื้อ คุณโชคดีที่รู้จักเวปนี้ เราเสียค่าโปรแกรมกันไปเป็น100000
ดิฉันก็ขายเสื้อนักเรียนเหมือนกัน ถ้าสงสัยอะไร pm ถามได้ยินดีให้คำปรึกษา