ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีทำตัวหนังสือโค้งแต่ใช้หลายฟอนด์ด้วยค่ะ  (อ่าน 5236 ครั้ง)

ออฟไลน์ st

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 2
  • จักรปัก: TOYOTA
  • โปรแกรม: Wilcom 2006
อยากทราบว่าพอจะมีวิธีทำตัวหนังสือโค้งแต่ใช้หลายฟอนด้บ้างมั้ยค่ะ ลูกค้าอยากได้ตัวหนังสือหลายฟอนด์อยู่ในบรรทัดเดียวกันหรือไม่ก็ต้องการเลขอารบิคกับฟอนด์ที่มีแต่เลขไทย จะทำแบบไหนถึงจะทำให้อยู่ในโค้งเดียวกัน

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 113
Re: ช่วยแนะนำวิธีทำตัวหนังสือโค้งแต่ใช้หลายฟอนด์ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:16:25 น. »
หาตัวอักษรหลาย ๆ แบบที่ต้องการ แล้วสร้างเป็นฟอนต์ชุดใหม่ครับ แล้วพิมพ์ด้วยฟอนต์ที่สร้าง คราวนี้จะได้ตามต้องการทุกอย่างครับ  งงหรือเปล่า?

kochai

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำวิธีทำตัวหนังสือโค้งแต่ใช้หลายฟอนด์ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:17:57 น. »
พิมพ์ตัวหนังสือให้เรียบร้อยก่อน แล้วต้องการเปลี่ยนตัวอักษรตัวไหน ก็ระบายเหมือนกับในโปรแกรมเวิร์ด
ครับ แล้วก็enter  ต่อไปก็ทำโค้งปกติ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:31:23 น. »
เวอร์ชั่น 2006 หรือเปล่าท่าน kochai V9.0 ทำไม่ได้ครับ

kochai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:32:15 น. »
ครับ wilcom 2006 ครับ

ออฟไลน์ st

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 2
  • จักรปัก: TOYOTA
  • โปรแกรม: Wilcom 2006
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:36:58 น. »
ขอบคุณนะค่ะ ที่ให้คำแนะนำถ้าทำตามแบบที่คุณkochaiแนะนำ ต้องตัดไหมทุกฟอนด์หรือเปล่าค่ะ ถ้าใช้สีเดียวกัน ถ้าทำตามที่คุณjtcแนะนำ หมายถึงฟอนด์ใหม่ที่ไม่มีในwilcomหรือเปล่าค่ะ แต่ลูกค้าเอาฟอนด์ที่มีอยู่แล้วค่ะ แต่เอาหลายๆฟอนด์มารวมกันเป็นประโยค

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:37:37 น. »
รู้สึกว่าเวอร์ชั่น 2006 จะพัฒนาเรื่องการใช้ตัวอักษรขึ้นเยอะจนผมไม่รู้ได้หมดครับ ต้องอาศัยท่าน kochai เป็นหลักแล้วครับ

kochai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:41:14 น. »
ขอบคุณนะค่ะ ที่ให้คำแนะนำถ้าทำตามแบบที่คุณkochaiแนะนำ ต้องตัดไหมทุกฟอนด์หรือเปล่าค่ะ ถ้าใช้สีเดียวกัน ถ้าทำตามที่คุณjtcแนะนำ หมายถึงฟอนด์ใหม่ที่ไม่มีในwilcomหรือเปล่าค่ะ แต่ลูกค้าเอาฟอนด์ที่มีอยู่แล้วค่ะ แต่เอาหลายๆฟอนด์มารวมกันเป็นประโยค
ถ้าฟอน์สีเดียวกัน ก็ไม่ต้องตัดไหมครับ นอกจากตัวอักษร ช่องไฟห่างมาก

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:45:06 น. »
สำหรับการสร้างฟอนต์เองโดยใช้ฟอนต์ที่มีอยู่ก็ได้ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ พิมพ์อักษรที่ต้องการขนาดความสูง 5 เซ็นติเมตร(50มิลลิเมตร) แล้วก็จับอักษรสร้างฟอนต์ใหม่ตามต้องการครับ รายละเอียดการสร้างอ่านได้ในบทความการสร้างฟอนต์ใช้เองฉบับJTC ครับ

kochai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 13:53:46 น. »
วิดีโอครับ   

ออฟไลน์ yong

• เจ้าของโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 558
  • WINCOM e 1.5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 14:12:41 น. »
wilcom v9 ทำอย่างไรครับ ผมลองทำตาม วีดีโอ แล้วไม่ได้ชว่ยบอกที ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 14:17:38 น. »
wilcom v9 ทำอย่างไรครับ ผมลองทำตาม วีดีโอ แล้วไม่ได้ชว่ยบอกที ขอบคุณล่วงหน้าครับ
V9.0 ทำไม่ได้ครับ ต้องเป็นเวอร์ชั่น 2006  ถึงทำได้ครับ เพราะเวอร์ชั่น 2006 นี้ได้แก้ไขจุดบอดในเวอร์ชั่น 9.0 ที่ทำไม่ได้แล้วครับ

kochai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 14:18:29 น. »
ท่านyong  ผมใช้ wilcom 2006 ทำครับ ยังไม่ได้ลอง v.9 ครับ ท่านjtc ลองทำ v.9 ทำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Noi

• ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 258
  • Experience Since 1995 Pathum-thani + Ayuthaya
  • จักรปัก: Barudan BEMX,BEMS,BEMR
  • โปรแกรม: WILCOM 9.0 SP.4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 14:41:37 น. »
wilcom v9.0 ก็ทำได้  เพียงแต่ต้องเปิดเมนูตัวอักษร ขึ้นมาก่อน โดยไปที่ view-lettering box

แล้วก็ทำเหมือน 2006

ออฟไลน์ Noi

• ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 258
  • Experience Since 1995 Pathum-thani + Ayuthaya
  • จักรปัก: Barudan BEMX,BEMS,BEMR
  • โปรแกรม: WILCOM 9.0 SP.4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม ,2010 เวลา 14:51:52 น. »
ทำโค้งได้ครับ  ::)