ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะเริ่ม ธุรกิจปักคอมฯ แต่ไม่มีความรู้เลย ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 7789 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oysterboy

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ -1
พอดีที่บ้านเป็นร้านตัดเสื้ออยู่แล้ว แต่ทีนี้อยากรับปักด้วย โดยพ่อจะเป็นคนลงทุนให้ก่อน
ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยว่า

1.จะเลือกใช้เครื่องรุ่นไหนดี ที่เป็นหัวเข็มเดียว ที่ทนหน่อยๆ ตอนนี้ที่เล็งๆก็มี toyotaESP9100Net, PR-620 brother, Happy1501, HAPPY HCS1201  รุ่นพวกนี้ดีรึเปล่า พอจะมีใครรู้ราคาคร่าวๆมั้งมั้ย

2.ยี่ห้อพวกนี้มันมีตามต่างจังหวัดรึเปล่า พอดีว่าอยู่ภูเก็ตเลยไม่รู้ว่าหากมีปัญหาจะมีช่างมาเซอร์วิสมั้ย

3.แล้วมีที่ไหนเขาอบรมพวกการปักคอมให้บ้างเพราะทำไม่เป็นเลย

4.สงสัยว่าที่ตมร้านเขาคิดราคาตามฝีเข็มนี่ มันเป็นยังไงเหรอคะ คือ ฝีเข็มมากกว่าจะทำให้งานปักดีรึเปล่า เห็นฝีเข็มยิ่งมาก ราคาก็แพงขึ้น

ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ :P

ออฟไลน์ Jupiter

• เจ้าของโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 64
  • wilcom 2006 SP2
  • จักรปัก: Embprema and Toyota Esp9100 net
Re: อยากจะเริ่ม ธุรกิจปักคอมฯ แต่ไม่มีความรู้เลย ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 12:23:15 น. »
หาความรู้การขึ้นบล๊อก ตีลาย และเทคนิคการปักจากเว็บบอร์ดที่นี่เลยครับ  ผมก็เรียนรู้เอาจากบทความในเว็บแห่งนี้แหละครับ.. ;)

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 113
Re: อยากจะเริ่ม ธุรกิจปักคอมฯ แต่ไม่มีความรู้เลย ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 12:25:41 น. »
1.ต้องดูที่งบประมาณเป็นหลักครับ แต่ที่แนะนำจะเป็น toyota ครับ
2.ต่างจังหวัดส่วนมากจักรใหญ่เขาจะไม่นำมาโชว์ครับ ต้องสั่งเอาครับ
3.ต้องคุยกับผู้ขายจักรครับ ส่วนมากเขาจะคะยั้นคะยอให้ซื้อโปรแกรมด้วย โดยอ้างสารพัดเหตุผล สุดท้ายก็มาใช้โปรแกรมฟรีจากเวปนี้ทั้งนั้นครับ
4.ตม ย่อมาจากอะไรครับ

ส่วนปัญหาอื่น ๆ ที่จะตามมาก็ตั้งกระทู้ถามกับเพื่อนสมาชิกในเวปบอร์ดได้ครับ

ออฟไลน์ 9A

• ช่างปัก
  • พลังน้ำใจ 12
  • โปรแกรม: WingXP 2.5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 12:29:01 น. »
4.ตม ย่อมาจากอะไรครับ
ตม ย่อมาจากตามครับ เป็นการย่อแบบใหม่

ออฟไลน์ golf

• เสื้อรุ่น แจ็คเก็ต
  • รองผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 61
  • คนหนองบัวแดง
  • จักรปัก: TAJIMA tejt-II หัวเดียว
  • โปรแกรม: wilcom V2006SP4 R2 20 Sep 2007,tajima x2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 13:30:33 น. »
รุ่น TEJT Tajima ผมว่าน่าจะคุ้มเพราะแถมสะดึงหมวกด้วยครับ ถ้าเป็นhappy ต้องซื้อเพิ่ม 30000บาท
และรุ่นนี้มี Pocket Frame ใส่กระเป๋าอาจจะใหญ่ไป แต่ถ้าปักริมแขนเสื้อง่ายมากใส่สะดึงเร็วมาก
แล้วยิ่งซื้อพร้อมเครื่องถูกกว่าซื้อทีหลังหลายเท่า(ต้องใช้แกนของสะดึงหมวกในการทำงาน)

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 14:11:43 น. »
แฮะๆ ขอโทษด้วยค่ะ รีบไปหน่อย
ตม=ตาม มิใช่เป็นการย่อแบบใหม่ แต่อย่างใด

เอ่อ แล้วทำไมถึงแนะนำtoyota ค่ะมันทนกว่ารึใช้งานง่ายกว่า
แล้วงบประมาณนี้ไม่เกินห้าแสนนี้ไหวมั้ยคะกับจักรดีๆสักตัว (ถ้าต่ำกว่าห้าแสนได้จะดีมาก)
รบกวนอีกรอบนะคะ :P

ออฟไลน์ Pong

• Moderator
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 1380
  • wilcom 2006 sp4 R2
  • จักรปัก: Typical GG-732-918,
  • โปรแกรม: wilcom 2006
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 14:26:43 น. »
toyota  แค่ฟังชื่อยีห้อของเขาก็รู้แล้วครับว่าของเขาไม่ห่วยแน่นอน

ส่วนเรื่องฝีเข็มที่ท่านถาม คือ ฝีเข็มจะเป็นตัวบ่งบอกว่างานชิ้นนั้นใช้เวลาในการปักมากน้อยเท่าไหร่ ครับ

เขาจึงแบ่งราคาตามจำนวนของฝีเข็มครับ เช่น งานปักตราสัญลัก 80 พรรษา 9000 ฝีเข็ม ใช้เวลาในการปักเสร็จ1ชิ้น เท่ากัน 20 นาที  ถ้าท่านใช้จักหัวเดียว วันหนึ่งท่านจะปักได้กี่ชิ้น ค่าสิ้นเปลืองมีอะไรบ้าง 1.ไหมปัก 2.ค่าไฟ 3. ค่าแรง

ต่อไปก็คิดเอาเองว่าท่านควรคิดราคาเท่าไหร่ ถึงจะได้คุ้มค่าการลงทุนครับ  สำหรับทางผม บอกได้เลยว่างานแบบนี้ปมคิดได้ไม่เกิน 20 บาท/ชิ้น เพราะทางผมการแข่งขันกันสูงครับ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 14:28:35 น. »
ประมาณ 10,000 ฝีเข็ม ราคา 30-70 บาทแล้วแต่พื้นที่และจำนวนชิ้นงานครับ

ออฟไลน์ golf

• เสื้อรุ่น แจ็คเก็ต
  • พลังน้ำใจ 61
  • คนหนองบัวแดง
  • จักรปัก: TAJIMA tejt-II หัวเดียว
  • โปรแกรม: wilcom V2006SP4 R2 20 Sep 2007,tajima x2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 14:54:05 น. »
แฮะๆ ขอโทษด้วยค่ะ รีบไปหน่อย
ตม=ตาม มิใช่เป็นการย่อแบบใหม่ แต่อย่างใด

เอ่อ แล้วทำไมถึงแนะนำtoyota ค่ะมันทนกว่ารึใช้งานง่ายกว่า
แล้วงบประมาณนี้ไม่เกินห้าแสนนี้ไหวมั้ยคะกับจักรดีๆสักตัว (ถ้าต่ำกว่าห้าแสนได้จะดีมาก)
รบกวนอีกรอบนะคะ :P

ก็tejtตัวนี้ล่ะต่อราคาเลย ตามงบเป๊ะเลย แต่ไม่เอาโปรแกรมนะ ใช้ของฟรีนี่ล่ะ

ออฟไลน์ sap

• พลังน้ำใจ 464
  • จักรปัก: เรนโบว์ h&h zuki swf
  • โปรแกรม: wilcom e1.5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 15:07:31 น. »
ท่านตะวันยิ้ม ก็อยู่แถวนั้น ปรึกษาท่านได้ ใจดีน่ารัก ;D

ออฟไลน์ tawanyim

• ช่างปัก
  • พลังน้ำใจ 215
  • KANZEN Wilcom2006 SP4
  • จักรปัก: KANZEN 4หัว9เข็ม
  • โปรแกรม: Wilcom2006 SP4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม ,2010 เวลา 16:39:00 น. »
ยินดีครับ  :)

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม ,2010 เวลา 15:36:33 น. »
ยังไงขอบคุณทุกคนมาก ที่เข้ามาตอบ
จะเก็บคำแนะนำของทุกท่านไว้พิจารณา
ตอนแรก นึกว่าจะไม่มีบอร์ดเกี่ยวกับจักรปักคอมของไทยซะแล้ว
เพราะเราเป็นคนขี้สงสัยค่ะ
โชคดีที่เจอบอร์ดนี้ ขอบคุณจริงๆ เราคงได้พึ่งพิงแอบอิงในบอร์ดอีกนานนนนน :P

เอ่อ ท่านตะวันยิ้มอยู่แถวไหนเรอะ เผื่อบางที พ่อเค้าอาจจะเคยไปใช้บริการร้านปัก...

ข้อถามอีกซักข้อนะคะ
ร้านปักคอมนี่เคยเจอปัญหาลิขสิทธิ์มั้งมั้ยคะ พวก วินโดว์ โปรแกรมปัก หรือพวกฟ้อนนะคะ

ออฟไลน์ Nekky

• ช่างตีบล๊อก
  • **
  • พลังน้ำใจ 22
  • pakjak
  • จักรปัก: Janome Butterfly
  • โปรแกรม: Wilcom
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม ,2010 เวลา 16:03:51 น. »
ถ้าอยู่ภูเก็ตมีร้านใกล้ที่สุดบริการดีเหมือนกันครับ อยู่ที่หาดใหญ่ ที่ผมรู้จักเคยุเอาจักร brother 620 ไปให้ซ่อมก็ ok นะครับ รู้สึกว่าจะอยู่ใกล้ ๆ สะพานลอยสถานีรถไฟหาดใหญ่ครับ ผมจำเบอร์โทรไม่ได้เดี๋ยวจะลองค้นนามบัตรดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม ,2010 เวลา 16:05:28 น. »
ปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ตอนนี้ยังไม่ีมีข่าวว่าร้านใหนโดนนะครับ แต่เพื่อความไม่ประมาทให้ทุกที่เก็บงานที่เป็นลิขสิทธิ์ไว้ลับ ๆ ตาหน่อยคงไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ

ออฟไลน์ tawanyim

• ช่างปัก
  • พลังน้ำใจ 215
  • KANZEN Wilcom2006 SP4
  • จักรปัก: KANZEN 4หัว9เข็ม
  • โปรแกรม: Wilcom2006 SP4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม ,2010 เวลา 16:14:45 น. »
อยู่แถวเกาะสิเหร่ครับ ส่วนใหญ่จะเป็นงานสำหรับศาลเจ้าอ่ะครับ  :)
ถ้าแนวๆนี้ก็ปรึกษาได้นะครับ อิอิ