ผู้เขียน หัวข้อ: Setup CPU Speed คืออะไรครับ  (อ่าน 5982 ครั้ง)

ออฟไลน์ embroider

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 0
Setup CPU Speed คืออะไรครับ
« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 21:06:10 น. »
คือว่าช่างมาซ่อมแผงควบคุมจักรปักรุ่น TMEG-615 ครับ
ผมไม่ได้อยู่ดูช่าง พอดีต้องออกไปรับลูกครับ

กลับมาเห็นใบวางบิล มาสะดุดตรงค่า Setup CPU Speed 4,000 บาท
มันคืออะไรครับ ทำไมถึงแพงขนาดนี้ หรือว่าไม่แพงครับ ทำเองได้มั๊ยครับ

ขอความเห็นด้วยครับ
ขอบคุณครับ

kochai

• บุคคลทั่วไป
Re: Setup CPU Speed คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 21:43:22 น. »
ต้องรอท่านจอมยุทธทั้งหลาย เข้ามาให้ความเห็นแล้วครับ ผมก็อยากให้ความเห็นเหมือนกัน แต่ฝีมือยังไม่ถึงครับ
รอสักหน่อยครับ

ออฟไลน์ Noi

• ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 261
  • Experience Since 1995 Pathum-thani + Ayuthaya
  • จักรปัก: Barudan BEMX,BEMS,BEMR
  • โปรแกรม: WILCOM 9.0 SP.4
Re: Setup CPU Speed คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 21:51:53 น. »
ผมไม่รู้ข้อมูลของจักรทาจิมา รู้แต่ของบารูดัน  แต่การ SETUP  CPU SPEED ของจักรปักมีด้วยหรือ

เห็นมีแต่  speed ของจักรเท่านั้นแหละ

ว่าแต่อาการเริ่มแรกเป็นยังไง ถึงแจ้งช่างมาซ่อมละครับ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 147
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 22:19:16 น. »
ถ้าจ่ายตังค์แล้ว ก็คงต้องแล้วไปล่ะครับ คราวหน้าเรียกช่างเดิมมาก็จะต้องมานั่งดูให้ดี

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 22:24:10 น. »
อาการคือ หน้าจอควบคุมปรับความสว่างไม่ได้ครับ มืดไปหมด
ช่างเค้าเอาไปประมาณ 1-2 วัน แล้วกลับมาติดตั้งให้ครับ

ส่วนคำว่า Setup CPU Speed นั้น ผมเอามาจากลายมือช่างที่อยู่ในใบวางบิลครับ
ซึ่งลายมือหวัดมากครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าใช่คำว่า CPU รึเปล่า

ถ้าเป็นการ Set Speed ของจักรปัก มันก็ไม่น่ามีค่าใช้จ่ายอะไรนิครับ
หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด

คล้ายๆกับว่า แผงควบคุมโดนล้างข้อมูลไปหมด พอมาติดตั้งก็ต้อง Set Speed ใหม่
ประมาณนี้รึเปล่าครับ

หรือว่าผมโดนช่างหลอกครับ
ยังไม่ได้จ่ายเงินครับ ไม่แน่ใจพรุ่งนี้จะมาเก็บรึเปล่า

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 22:35:58 น. »
น่าจะเป็นแผงอินเวอร์เตอร์ไฮโวลท์ ที่ขับหลอดแบล็คไลท์ด้านหลังจอมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ golf

• เสื้อรุ่น แจ็คเก็ต
  • รองผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 63
  • คนหนองบัวแดง
  • จักรปัก: TAJIMA tejt-II หัวเดียว
  • โปรแกรม: wilcom V2006SP4 R2 20 Sep 2007,tajima x2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 06:22:51 น. »
ให้ผมเดาก็คงเหมือนลงวินโดว์ใหม่ครับ ระบบหระมวลผลในเรื่องเพี้ยนการทำงานเลยช้าลง เห็นช่างจะสอนผมอยู่เหมือนกันแต่ผมไม่เสี่ยงทำเองครับ

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 07:20:51 น. »
ถามช่างแล้วครับ
ช่างบอกว่า เป็นการป้อนข้อมูลรายละเอียดของจักรปักเข้าเครื่อง
ผมก็แย้งว่า ข้อมูลที่ว่า ในหนังสือคู่มือก็มีบอกไว้ แล้วทำไมต้องคิดตั้ง 4,000 บาท
ช่างก็อ้ำอึ้ง แล้วบอกว่า รวมค่ามาทำด้วย
ผมก็แย้งอีกว่า ค่ามา ไม่น่าเกิน 1,000 บาทนะ 4,000 นี่มันน่าเกลียดเกินไป
สรุป ผมก็ให้ไป 1,000 บาท

ช่างคนนี้ นานๆเรียกที เพราะจักรไม่ค่อยเสีย
เคยเรียกมาซ่อมประมาณปีที่แล้ว ก็ไม่มีค่า Setup ที่ว่านี้

คงต้องรบกวน ท่านทั้งหลาย ช่วยแนะนำ ช่างที่ตรงไปตรงมาให้ผมสักคนสองคน ได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 10:53:47 น. »
สงสัยคุณ yongyowap จะอ่านไม่ละเอียดตั้งแต่ต้น

4,000 บาท คือค่า Setup CPU Speed ครับ ไม่ใช่ค่าซ่อม ค่าซ่อมกับค่าอะไหล่ ผมจ่ายเต็มจำนวนครับ

ขอเน้นนะครับว่า  "ไม่ใช่ค่าซ่อม และจ่ายเต็มจำนวน"

อย่างที่เล่าให้ฟัง ช่างไม่สามารถแจกแจงรายละเอียดได้ว่าค่า Setup CPU Speed คืออะไร

แล้วคุณไม่คิดว่า ผมถูกหลอกหรือครับ

หรือคุณคิดว่า ช่างเป็นคนดี ตรงไปตรงมา ทุกคนเลยหรือครับ

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 11:24:01 น. »
ผมคิดว่าช่างหลอกเพราะว่า ตัวเค้าเองก็บอกไม่ได้ว่า ค่าอะไร
มันมีค่าซ่อม ค่าอะไหล่ และค่า "Setup CPU Speed"

ผมเคยเรียกเค้ามาซ่อมเมื่อปีก่อน ก็ไม่มีค่าอันนี้
พอผมมาเห็นใบวางบิล ผมก็สงสัยว่าค่าอะไร
จึงมาตั้งกระทู้ถามเพื่อนสมาชิก เพื่อเป็นข้อมูลไปคุยกับช่าง

หรือคุณ yongyowap ซึ้งเป็นช่างด้วย พอจะบอกเอาบุญแก่ผม และเพื่อนสมาชิก ได้มั๊ยว่า
ค่า "Setup CPU Speed" คืออะไร

หรือคุณ ซึ้งเป็นช่างด้วย หมันไส้โรงปักที่ไม่ยอมโดนหลอก
กำลังต่อว่าผม โดยไม่มีเหตุอันควร

คุณกำลังยัดเยียด ความเป็นผู้ร้ายให้กับผม ทั้งๆที่ผมเป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 11:27:08 น. »
ฮะแอ่ม.... ค่อย ๆ พูด ค่อย ๆ จากัน   :)

ออฟไลน์ เส้นไหม

• พลังน้ำใจ 57
  • ดู มิสู้ ทำ
  • จักรปัก: barudan
  • โปรแกรม: wings 'xp
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 11:31:21 น. »
ว่าจะแสดงความคิดเห็นเลยไม่ดีกว่า

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 11:47:45 น. »
เป็นอันว่า ช่างบริการควรจะอธิบายให้เจ้าของจักรฟังเรื่องเขียนบิลไปจะต้องตอบคำถามได้ทุกรายการ โดยเจ้าของจักรจะเข้าใจหรือไม่เข้าใจก็แล้วแต่ และเจ้าของจักรก็มีสิทธิที่จะรู้ว่าช่างได้ทำอะไรกับจักรของตัวเองบ้าง นี่คือสิ่งที่ควรมีในการบริการ-ใช้บริการทุกครั้ง

unerror

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 11:57:04 น. »
ผมไม่ค่อยจะได้เจอช่างในเรื่องนี้เท่าไหรส่วนตัวเคยคุยกับช่างที่ทำงานเห็นแล้วส่งสารครับ(สงสารช่างดีๆ)
แต่ช่างบางคนก็จะมาหวังกับเงินของลูกค้าที่เรียกมาจริงๆครับถ้าเราไม่รู้หรือช่างดูและเราตามไม่ทันเราจะตกเป็นเหยื่อเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ เส้นไหม

• พลังน้ำใจ 57
  • ดู มิสู้ ทำ
  • จักรปัก: barudan
  • โปรแกรม: wings 'xp
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ ,2010 เวลา 12:01:34 น. »
ทุกอย่างเป็นเรื่องแค่นี้เอง

know-how

เรามีใหม?

ไม่มีก็ซื้อ ถูกแพงก็ว่ากันไป