ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Brother PE-700  (อ่าน 2205 ครั้ง)

ออฟไลน์ boksicg

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 10
  • จักรปัก: Brother PE770
  • โปรแกรม: Wilcom ES Designer 2006 SP4
ขอคำแนะนำ Brother PE-700
« เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม ,2010 เวลา 21:27:36 น. »
กำลังศึกษา และตัดสินใจ ซื้อเครื่อง ที่สนใจอยู่คือรุ่น
จักรปัก Brother PE-700  ครับ พอดีผมมือใหม่จริงๆๆครับ
อยากให้พี่ๆๆเพื่อนๆๆแนะนำหน่อยครับ แล้วก็เรื่องโปรแกรมที่จะใช้กับจักรตัวนี้ด้วยครับ
ไปสอบถามที่ร้านมา เครื่อง+โปรแกรม ก็แพงพอสมควรครับ 8XXXX
การใช้งาน ส่วนมากจะปักสีเดียว (ลองสีเดียวก่อนครับ)

ออฟไลน์ PHICHET

• ศิลปะ คือ อะไรก็ได้ แต่ อะไรก็ได้ ไม่ใช่ศิลปะ
  • เจ้าของโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 40
  • จักรปัก: TAJIMA TEJTII-C1501
  • โปรแกรม: WILCOM 2006 SP4R2
Re: ขอคำแนะนำ Brother PE-700
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม ,2010 เวลา 22:29:49 น. »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ  ก็ตามสภาพความสามารถของจักรนะ  ถ้าใช้ปักชื่อกับโลโก้โรงเรียนนิดหน่อยก็โอเค  แต่ถ้าเป็นโลโก้หลายสีก็ทำได้แต่ใช้เวลาหน่อย  ตอนผมซื้อมาก็ 75000 เฉพาะต้วจักรครับไม่รวมโปรแกรม  แต่ถ้าท่านไม่เอาโปรแกรมท่านต้องซื้อตัวอัดลายลงการ์ดด้วยครับ  เพราะจักรรุ่นนี้ไม่มียูเอสบี  สดึงปักได้กว้า่งสุด 13X18 เซนครับ  มีสดึงให้2ขนาด  แต่ถ้าให้ผมแนะนำ  อยากให้ลองใช้ DECCO 340 แทนครับ  เพราะว่าปักได้กว้าง 14X20 เซน  และเสียบยูเอสบีได้ครับ  เทคโนโลยีทันสมัยกว่า  ราคาก็ผมเคยถามเฉพาะจักร  66000  พร้อมอุปกรณ์ครบชุด ส่วนโปรแกรมท่านหาเอาจากที่นี่ครับ   อ่านกระทู้เยอะๆแล้วท่านจะทราบ  หรือท่านใดมีข้อมูลมากกว่านี้ก็แจ้งเพื่อนสมาชิกด้วยครับ
http://th.bernina.com/product_detail-n3-r12-i28-sTH.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ตุลาคม ,2010 เวลา 22:53:12 น. โดย PHICHET »

ออฟไลน์ Pong

• Moderator
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 1407
  • wilcom 2006 sp4 R2
  • จักรปัก: Typical GG-732-918,
  • โปรแกรม: wilcom 2006
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม ,2010 เวลา 22:39:01 น. »
 :???:อยากให้ลองใช้ DECCO 340 แทนครับ  เพราะว่าปักได้กว้าง 14X19 เซน  และเสียบยูเอสบีได้ครับ  เทคโนโลยีทันสมัยกว่า  ราคาก็ผมเคยถามเฉพาะจักร  66000  พร้อมอุปกรณ์ครบชุด ส่วนโปรแกรมท่านหาเอาจากที่นี่ครับ   อ่านกระทู้เยอะๆแล้วท่านจะทราบ  หรือท่านใดมีข้อมูลมากกว่านี้ก็แจ้งเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

เห็นด้วยกับการแนะนำตามข้อความข้างบนครับ โปรแกรม ถ้าใช้นามสกุล .dst ได้ก็หาโปรแกรมเอาที่นี่ เรียนรู้ที่นี่  เอาเงินค่าซื้อโปรแกมไว้ซื้อนมเลี้ยงลูกด๊ว่าครับ :Much love:

• เด็กใหม่
  • *
  • โปรแกรม: Wilcom ES Designer 2006 SP4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 00:54:12 น. »
ขอบคุณทั้งสองความเห็นเลยนะครับ ผมกำลังหาขอมูลเรื่องโปรแกรมอยู่ครับ
พอดีผมถนัดโปรแกรมกราฟฟิคพอสมควรคับ พวกคอเรลดอร์ อิลลาส ทำสกรีนครับ
เลยอยากจะมาลองทำงานปักดูครับ ว่าจะปักขายเองคับ มีอะไรแนะนำผมอีกก้อจะขอบคุณอย่างสูงเลยครับ

ส่วนเรื่องโปรแกรมที่มีอยู่ในเวป แปลว่าสามารถใช้แทนกันได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
แล้วเรื่องคุณภาพของงานของจักรปักเล็กนี้ เทียบเท่ากับเครื่องใหญ่ๆๆได้ไหมคับ
ไม่เน้นปริมาณครับ

ออฟไลน์ JTC

• เด็กใหม่
  • *
  • พลังน้ำใจ 135
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 08:24:35 น. »
ถ้าคนที่ไม่เคยใช้จักรใหญ่ ใช้จักรเล็กก็ไม่มีอะไรครับ แต่ถ้าเคยใช้จักรใหญ่แล้ว พูดตรง ๆ ใจจะขาดกับอะไรที่ไม่ทันใจ ต้องมานั่งดูจักรจิ้มเข็มทีละจึก ทีละจึก  ต้องคอยเปลี่ยนสีไหม ทีละสี ทีละสี

พูดถึงโดยรวมคุณภาพเทียบกันกับจักรใหญ่ไม่ได้ครับ จักรใหญ่ปักได้เนียนกว่า เร็วกว่า แต่ก็มีบางครั้งที่ปักสวยกว่าจักรใหญ่ก็มีครับ

ออฟไลน์ Pong

• Moderator
  • พลังน้ำใจ 1407
  • wilcom 2006 sp4 R2
  • จักรปัก: Typical GG-732-918,
  • โปรแกรม: wilcom 2006
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 09:04:25 น. »
 :Much love:เห็นด้วยกับท่าน jtc ว่าไปครับ ถ้าไม่รีบร้อน ศึกษาการทำแบบ ก่อน ซึ่งการมีพื้นฐานคอมคือสิ่งที่ดี แต่ขอบอกก่อนว่า การสร้างลายปักไม่ได้หมูเหมือนการปริ้นงานบนกระดาษครับ

ส่วนเรื่องจักรถ้าคิดจะปักงานขายเอง แนะนำเล่นจักรใหญ่ดีกว่าครับ จะเป็นจักร 1 หัวปัก   2หัวปัก หรือ 4หัวปัก  เล่นของมือสองสภาพดี ราคาไม่แพง ดีกว่าครับ เพราะงานปักไม่เหมือนงานสกรีนที่แค่รูดปื๊ดๆ  สนับสนุนการสร้างสรรค์งานเพื่อขายเองครับ เพราะไม่ต้องไปรอว่าวันนี้จะมีลูกค้ามาปักมั้ย แต่ถ้าเราสร้างงานขายเอง เราทำได้สวยเตะตาเขา เดี๋ยวก็มีคนซื้อเองครับ ลองค้นหาในกูเกิลดูครับ มีประกาศขายเรื่อยๆ ถ้าไม่รีบร้อนศึกษาไว้สัก1ปี จะดีที่สุดครับ แล้วคุณจะรู้อะไรหลายๆอย่างเพิ่มขึ้น ที่แน่ๆหากอยากรู้อะไรมากๆเข้าเวปนี้ทุกๆวันครับ เพราะที่มีสิ่งใหม่มาแชร์กันเสมอครับ เพราะความมีน้ำใจหากันได้ที่นี่ครับ
เรื่องโปรแกรม แนะนำให้ใช้ wilcom แล้วเรียนตามบทสอนที่ท่าน jtc ผู้มีน้ำใจอันยิ่งใหญ่ ทำไว้ครับเพราะเป็นตำราเรียนที่แปรเป็นไทยที่ดีที่สุดในโลกเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรมวิลคอม ครับ มีปัญหาถาม มีคนมีน้ำใจช่วยตอบให้อีกมากมาย  ..ลองดูครับ :Much love:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 10:23:14 น. โดย PONG »

ออฟไลน์ Noi

• พลังน้ำใจ 260
  • Experience Since 1995 Pathum-thani + Ayuthaya
  • จักรปัก: Barudan BEMX,BEMS,BEMR
  • โปรแกรม: WILCOM 9.0 SP.4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 09:19:42 น. »
ใช่ครับ สนับสนุนการผลิตงานขายเอง  เพราะเราไม่ต้องรองานจากลูกค้าอย่างเดียว  จักรว่างเราก็ปักงานเราขาย

ตอนนี้ผมเห็นที่ตลาดนัด เขาปักเสื้อห่านคู่ เป็นลวดลายที่ชิ้นหน้าเสื้อ  แล้วมาวางขาย  เห็นแล้วก็ดีนะ  :Much love:

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 13:58:28 น. »
ถ้าคนที่ไม่เคยใช้จักรใหญ่ ใช้จักรเล็กก็ไม่มีอะไรครับ แต่ถ้าเคยใช้จักรใหญ่แล้ว พูดตรง ๆ ใจจะขาดกับอะไรที่ไม่ทันใจ ต้องมานั่งดูจักรจิ้มเข็มทีละจึก ทีละจึก  ต้องคอยเปลี่ยนสีไหม ทีละสี ทีละสี

พูดถึงโดยรวมคุณภาพเทียบกันกับจักรใหญ่ไม่ได้ครับ จักรใหญ่ปักได้เนียนกว่า เร็วกว่า แต่ก็มีบางครั้งที่ปักสวยกว่าจักรใหญ่ก็มีครับ
ขอบคุณมากครับ คุณ JTC สงสัยว่าผมต้องหาทางเลือกใหม่แล้วใช่ไหมครับ แล้วพวก NV-1500
พอได้ไหมคับ (ขอข้อมูล)

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 14:00:47 น. »
:Much love:เห็นด้วยกับท่าน jtc ว่าไปครับ ถ้าไม่รีบร้อน ศึกษาการทำแบบ ก่อน ซึ่งการมีพื้นฐานคอมคือสิ่งที่ดี แต่ขอบอกก่อนว่า การสร้างลายปักไม่ได้หมูเหมือนการปริ้นงานบนกระดาษครับ

ส่วนเรื่องจักรถ้าคิดจะปักงานขายเอง แนะนำเล่นจักรใหญ่ดีกว่าครับ จะเป็นจักร 1 หัวปัก   2หัวปัก หรือ 4หัวปัก  เล่นของมือสองสภาพดี ราคาไม่แพง ดีกว่าครับ เพราะงานปักไม่เหมือนงานสกรีนที่แค่รูดปื๊ดๆ  สนับสนุนการสร้างสรรค์งานเพื่อขายเองครับ เพราะไม่ต้องไปรอว่าวันนี้จะมีลูกค้ามาปักมั้ย แต่ถ้าเราสร้างงานขายเอง เราทำได้สวยเตะตาเขา เดี๋ยวก็มีคนซื้อเองครับ ลองค้นหาในกูเกิลดูครับ มีประกาศขายเรื่อยๆ ถ้าไม่รีบร้อนศึกษาไว้สัก1ปี จะดีที่สุดครับ แล้วคุณจะรู้อะไรหลายๆอย่างเพิ่มขึ้น ที่แน่ๆหากอยากรู้อะไรมากๆเข้าเวปนี้ทุกๆวันครับ เพราะที่มีสิ่งใหม่มาแชร์กันเสมอครับ เพราะความมีน้ำใจหากันได้ที่นี่ครับ
เรื่องโปรแกรม แนะนำให้ใช้ wilcom แล้วเรียนตามบทสอนที่ท่าน jtc ผู้มีน้ำใจอันยิ่งใหญ่ ทำไว้ครับเพราะเป็นตำราเรียนที่แปรเป็นไทยที่ดีที่สุดในโลกเกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรมวิลคอม ครับ มีปัญหาถาม มีคนมีน้ำใจช่วยตอบให้อีกมากมาย  ..ลองดูครับ :Much love:
ครับผม กำลังไล่อ่านกระทู้เลยครับ ทั้งวิธีสร้างลาย กับ เรื่องเครื่องปัก ขอบคุณคับคุณ PONG

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม ,2010 เวลา 14:04:22 น. »
ใช่ครับ สนับสนุนการผลิตงานขายเอง  เพราะเราไม่ต้องรองานจากลูกค้าอย่างเดียว  จักรว่างเราก็ปักงานเราขาย

ตอนนี้ผมเห็นที่ตลาดนัด เขาปักเสื้อห่านคู่ เป็นลวดลายที่ชิ้นหน้าเสื้อ  แล้วมาวางขาย  เห็นแล้วก็ดีนะ  :Much love:
จริงๆๆแล้วคิดไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วคับเรื่องขายเอง ปกติจะไปให้โรงงานปักให้ครับ แต่บางทีปริมาณมันก้อไม่เยอะครับ ก็เลยคิดว่าถ้าได้เครื่องปัก งานของเรา น่าจะยืดยุ่นได้ ตามปริมาณการขาย(สินค้าไม่ต้องค้างสต๊อค)
ขอบคุณคุณ Noi ด้วยนะครับ มีอะไรแนะนำผมเพิ่มเติมได้นะครับ

ออฟไลน์ PHICHET

• ศิลปะ คือ อะไรก็ได้ แต่ อะไรก็ได้ ไม่ใช่ศิลปะ
  • เจ้าของโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 40
  • จักรปัก: TAJIMA TEJTII-C1501
  • โปรแกรม: WILCOM 2006 SP4R2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม ,2010 เวลา 22:36:07 น. »
ถ้าท่านมีงบประมาณมากพอ  ก็ซื้อจักรใหญ่ไปเลยดีกว่าครับ  ราคาก็สามแสนกว่าขึ้นไป แล้วแต่ยี่ห้อและรุ่นครับ  แต่การทำงานจะทำได้หลากหลายกว่า  เพราะว่ามันปักได้เร็ว  ปักได้กว้าง  ปักได้แรง  ผ้าหนาก็ปักได้  และเครื่องมันเปลี่ยนเข็มสีไหมให้เอง  ไม่ต้องมาหยุดร้อยที่ละสี   เครื่องเล็กปักได้ช้าถึงช้ามาก  ปักกลางหลังก็ไม่ได้เพราะสดึงไม่กว้างพอ  ผัาหนาก็ปักไม่ได้  ของผมลองปักสายเทควันโด  เข็มหักเสาหลักคดไปแล้ว  ต้องเสียเงินเปลี่ยน  ลองตัดสินใจดูครับ   แต่ตอนนี้ผมก็ดูจักรใหญ่มือสองอยู่ครับ  ราคาซักแสนกว่าๆ  คงพอสู้ไหว

• เด็กใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน ,2010 เวลา 15:19:59 น. »

ขอบคุณครับ กำลังดูๆอยู่เหมือนกันครับ ส่วนมากจะปักเสื้อโปโล ครับ มีอะไรแนะนำได้อีกนะครับ