ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธี ยิงฟิลม์ แบบสีเดียว ไล่เม็ดสีหน่อยครับ  (อ่าน 2287 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กส่งของ

• หัวหน้าโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 43
  • จักรปัก: TAJIMA
  • โปรแกรม: Wilcom2006+SP4_R2
ขอวิธี ยิงฟิลม์ แบบสีเดียว ไล่เม็ดสีหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 09:28:22 น. »
สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ และพี่ ๆ ทุก ๆ ท่าน
ขอคำปรึกษา เรื่องงานสกรีน หน่อยครับ

พอดีรับงานเสื้อคอกลม+งานสกรีน ไว้
ต้นแบบเป็นหลายสี แต่เห็นว่างานเสื้อมี จำนวนไม่มาก เลยแนะนำลูกค้าว่าสีเดียวราคาจะถูกกว่า

ผมเลยลองทำให้เป็นสีเดียว จาก Photoshop เสนอดู ครับ
ลูกค้าตอบ OK ชอบใจ แต่ผมไม่รู้วิธีการสกรีนแบบนี้เลย

ขอคำแนะนำงานสกรีน เม็ดสกรีน เพื่อที่จะเอาไปพิมพ์ ฟิลม์ ที่ร้านสกรีน ด้วยครับ (ต้นแบบภาพสีผมมีไฟล์ ai อยู่)
ปกติ ผมจะทำเป็นไฟล์ ai ไปให้ร้านเค้าพิมพ์ใส่กระดาษไข ให้เพื่อลดค่าใช้จ่าย ถ้าเค้าเขียนเป็น vector จะแพง

ผมไม่แน่ใจในเรื่องงานที่ออกมาจะละเอียดแบบไหน เพราะไม่เคยทำมาก่อน ลูกค้าบอกทำให้ดีที่สุดแล้วกัน  :154218d4:

มันจะออกมาแบบนี้ ใช่ไหมครับ

kochai

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอวิธี ยิงฟิลม์ แบบสีเดียว ไล่เม็ดสีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 09:38:23 น. »
ลองคุยกับร้านรับบริการยิงฟิล์ม หาในgoogle  แล้วโทรปรึกษาได้เลยครับว่า ต้องการยิงฟิล์มเม็ดสกรีน ใช้ในงานสกรีนครับ ว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ chin

• ผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 265
  • จักรปัก: toyota ESP9100 NET
  • โปรแกรม: wilcom
Re: ขอวิธี ยิงฟิลม์ แบบสีเดียว ไล่เม็ดสีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 09:53:30 น. »
ผลเป็นอย่างไรเอามาบอกเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Winnie the Pooh

• Moderator
  • รองผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 374
  • ..หากคนไทยทะเลาะกัน แล้วเราจะร้องเพลงชาติให้ใครฟัง
  • จักรปัก: TAJIMA TMEF
  • โปรแกรม: wilcom V.9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 10:49:58 น. »
.

ขนาดงานจริงเท่าไรครับ...จะได้แนะให้ถูกทางครับ

.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 12:36:54 น. »
.

ขนาดงานจริงเท่าไรครับ...จะได้แนะให้ถูกทางครับ

.

ขนาดงานจริง ประมาณ เต็ม A4 ครับผม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 12:44:20 น. »
ตอนนี้โทรไปถามร้านทำฟิลม์ แล้ว เค้าคิดค่ายิงฟิลม์ ประมาณ 700 บาท
แต่ถ้าเราทำเป็นไฟล์ ai ไปให้เค้า print ให้ลงกระดาษไข อย่างเดียว คิด 100 บาท

เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่เรื่องที่กำลังคิดคือ ความสมบูรณ์ของงานสกรีนว่าจะออกมาแนวไหน
กลัวว่างานจะออกมาแล้วลูกค้าไม่ชอบ

การแก้ไขบล็อคงานปักเรายังทำเองได้  แต่ถ้าแก้ไขงานสกรีน ต้องจ้างยิงฟิลม์ใหม่ ถ่ายบล็อคใหม่ ซึ่งเราทำเองไม่ได้เลย
เลยไม่รู้ว่าจะจบไหม ...

ออฟไลน์ Winnie the Pooh

• Moderator
  • รองผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 374
  • ..หากคนไทยทะเลาะกัน แล้วเราจะร้องเพลงชาติให้ใครฟัง
  • จักรปัก: TAJIMA TMEF
  • โปรแกรม: wilcom V.9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 13:01:37 น. »
.

ถ้าเป็นผมนะ...ผมจะทำแบบใหม่ที่เป็นเส้นและเป็นแพลนเสนอลูกค้า

จากรูปที่ท่านแปะมา...ผมว่ามีสีมากกว่าหนึ่ง ถ้าจะพิมพ์จริงๆ...ก็ต้องพลาสติซอลแน่นอน

แต่ก็อย่างที่ท่านรู้ว่า นั่น...ยากขั้นตอน และราคาจะเป็นไปอย่างที่ท่านไม่อยากได้แน่

งานขนาดเอ4 ถือว่าไม่ใหญ่ ดูจะไม่ค่อยเหมาะกับงานนี้สักไร เพราะดูมีรายละเอียดค่ิอนข้างมาก

เสนอแบบใหม่...เป็นทางที่ผมเลือกครับ (ตัวอย่างภาพที่อยู่ข้างล่างภาพของท่าน)

การเข้าร้านทำฟิล์ม สิ่งที่ได้แน่ๆคือ ได้เสียเงิน...เพราะเขาทำให้อยู่แล้ว ไม่มีทางขัดใจท่าน

มีให้เลือกทั้งชนิดพิมพ์สี่สีหรือสีเดียวหรือสองสามสี เลือกขนาดและองศาของเม็ด และอื่น ฯลฯ

แต่ออกจากร้านมา ผลการพิมพ์เป็นอย่างไร ที่ร้านไม่สำคัญแน่ครับ

หรืออีกทางเลือกหนึ่ง ปรึกษาร้านที่รับพิมพ์โดยตรง เขาอาจจะเสนอแบบด้วยก็ได้...ลองดูนะครับ

อาจจะมีค่าทำแบบเพิ่มนิดหนึ่ง

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 13:18:25 น. โดย Winnie the Pooh »

ออฟไลน์ chin

• ผู้บริหารโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 265
  • จักรปัก: toyota ESP9100 NET
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 13:13:21 น. »
น่าสนใจครับมาติดตามอ่านครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 13:35:20 น. »
ขอบคุณท่าน Winnie the Pooh สำหรับคำแนะนำมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ chadjane

• ช่างปัก
  • พลังน้ำใจ 26
  • จักรปัก: Ricoma RCM-0601PT
  • โปรแกรม: wilcom 2006
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 14:10:57 น. »

ไม่ต้องไล่เม็ดสีหรอกครับพาลจะเละไปเสียเปล่าๆ ลองทำแบบที่ผมทำดูครับน่าจะผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 14:24:47 น. โดย chadjane »

ออฟไลน์ NoTe

• ผู้จัดการโรงปัก
  • พลังน้ำใจ 111
  • จักรปัก: HAPPY HCS 1201 , Ricoma 1204C-H
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 14:34:51 น. »
มาตามติด ติดตามผู้รู้แจ้ง ครับ

• ช่างปัก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 15:07:36 น. »
ขอโทษทีครับครั้งแรกผมอ่านผ่านๆ อ่านเที่ยวหลังเห็นบอกว่ามีไฟล์aiด้วย งั้นสบายเลยแก้ไขสีตามใจชอบได้เลย ลองดูว่าตรงไหนควรเป็นขาว-ควรเป็นดำ ดีกว่าไล่ขาวเทาดำ (ขอโทษอีกทีครับผมอธิบายไม่ค่อยเก่งอาจะงง)หรือถ้ามีอะไรปรึกษาก็ถามได้เลยครับ แนบไฟล์มาด้วยก็ได้

kochai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 15:20:31 น. »
ขอโทษทีครับครั้งแรกผมอ่านผ่านๆ อ่านเที่ยวหลังเห็นบอกว่ามีไฟล์aiด้วย งั้นสบายเลยแก้ไขสีตามใจชอบได้เลย ลองดูว่าตรงไหนควรเป็นขาว-ควรเป็นดำ ดีกว่าไล่ขาวเทาดำ (ขอโทษอีกทีครับผมอธิบายไม่ค่อยเก่งอาจะงง)หรือถ้ามีอะไรปรึกษาก็ถามได้เลยครับ แนบไฟล์มาด้วยก็ได้
สุดยอดเลย บอร์ดนี้อยากให้มีคนอย่างท่านเยอะครับ นับถือจริงๆครับ :Much love:
ลืมไป ดร๊าฟได้สวยครับ

• ช่างปัก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม ,2012 เวลา 17:56:57 น. »
สุดยอดเลย บอร์ดนี้อยากให้มีคนอย่างท่านเยอะครับ นับถือจริงๆครับ :Much love:
ก็แบบว่าพอมีความรู้ด้านนี้อยู่บ้างเพราะทำงานด้านนี้อยู่ และพวกท่านช่วยผมในงานปักจักรซึ่งผมเป็นมือใหม่ ก็เลยอยากตอบแทนบอร์ดบ้าง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม ,2012 เวลา 15:18:20 น. »
ก็แบบว่าพอมีความรู้ด้านนี้อยู่บ้างเพราะทำงานด้านนี้อยู่ และพวกท่านช่วยผมในงานปักจักรซึ่งผมเป็นมือใหม่ ก็เลยอยากตอบแทนบอร์ดบ้าง

ขอบคุณสำหรับ แนวคิดและวิธี มาก ๆ ครับ